Accord 88 พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงานครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย maitai, 9 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maitai

maitai New Member Member

11
    0
    0
    อาการตอนแรก คือ น้ำยาแอร์หมด ทำให้พัดลมแอร์ไม่ทำงาน น้ำหมดหม้อน้ำเลย รู้ตัวอีกทีมันก็ไม่ทำงานแล้ว ตอนนี้ต่อตรงกับกับสวิตช์ เมื่อบิดไปตำแหน่ง ON ให้พัดลมติดเลย คราวนี้เลยอยากต่อกลับมาเหมือนเดิมครับ ไม่ทราบว่าต้องเช็คตรงไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

2. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    เปลี่ยนเซ็นเซอร์ เทอร์โมใต้หม้อน้ำครับ เอาแบบ 80 องศา อันที่เอารูปมาให้ดูเป็นอันที่ติดมาจากหม้อน้ำญี่ปุ่นครับ เปิด 90 องศา เอ้เปลี่ยนทิ้งเพราะบ้านเราไม่มีหิมะตก มีแต่อากาศร้อนเปรี้ยงๆเลย ส่วนอาการที่บอกว่าหม้อน้ำแห้งนั้นแห้งขนาดใหน ลามขึ้นฝาสูบหรือยัง มีอาการควันขาวไหลที่ปลายท่อหรือยังครับ เซ็นเซอร์เทอร์โมหม้อน้ำเบิกตามร้านอะไหล่ใหญ่ๆก็มีครับ ใช้ของ ปี 87 - 97 ได้เลยครับ

3. maitai

11
    0
    0
    ขอบคุณครับ ควันน่าจะยังไม่ขาวน่ะครับ ส่วนรูปที่ว่าเอาให้ดูผมไม่เห็นครับ รบกวนอัพให้ดูอีกรอบได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

4. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    กด F5 แล้วรูปจะขึ้นครับ ลองดีลี๊ตคุกกี้บ้างหรือยังครับ ลบแคชไฟล์ดูบ้าง

5. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

จริง ๆ แล้วพัดลมแอร์ มันจะทำงานตอนคอมแอร์ทำงานและตอนอุณหภูมิถึงครับ ถ้าคุณบอกน้ำยาแอร์หมด แอร์ไม่ทำงานทำให้พัดลมตัวนี้ไม่หมุน แล้วกรณีถ้าคุณวิ่งปิดแอร์ พัดลมตัวนี้ก็ไม่ทำงานตลอดเลยซิครับ .......... แล้วอีกอย่าง คุณบอกน้ำหมดหม้อน้ำ แล้วรถคุณวิ่งได้ยังงัยครับ ถ้ายิ่งติดแก๊สด้วยแล้ว มันไม่มีน้ำร้อนไปหม้อต้ม จะทำให้หม้อต้มเย็น จนเป็นเกล็ดน้ำแข็งเลยนะครับ...

สรุปมันพัดลมแอร์หรือพัดลมหม้อน้ำครับ ที่มันไม่หมุน หรือมันต่อพ่วงกัน 2 ตัว ถ้าตัวไหนไม่หมุน อีกตัวก็ไม่หมุนตามไปด้วย.... ยังงงอยู่

6. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ตามมาง๊ง งง งงงงงงงง

7. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    แล้วก็เงียบไป....

8. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    น้าน้องพูดถูกต้อง

9. maitai

11
    0
    0
    ต้องขอโทษครับที่ไม่ได้แจงรายละเอียด เป็นเพราะไม่ค่อยเข้าใจระบบรถยนต์มากนัก คือตอนแรกที่น้ำยาแอร์รั่วครับ เลยทำให้พัดลมแอร์ไม่ทำงาน ผมไม่ทราบว่าทำไมพัดลมหม้อน้ำจึงหยุดทำงานไปด้วย (เพราะเท่าที่ทราบมามันน่าจะทำงานแยกกัน) เลยทดสอบการทำงานของพัดลมแอร์ โดยการติมน้ำยาแอร์ จากการทดสอบพบว่าพัดลมแอร์ก็ทำงานได้ปกติ (ขณะนี้พัดลมหม้อน้ำก็ยังไม่ทำงาน เลยคิดว่าอุณหภูมิเครื่องยังไม่ถึงที่กำหนดไว้) จากนั้นผมเลยทดลองโดยการปิดแอร์เพื่อไม่ให้พัดลมแอร์ทำงานเพื่อทดสอบดูว่าพัดลมหม้อน้ำจะทำงานเมื่อถึงอุณหภูมิที่กำหนดไว้หรือไม่ และแล้วพัดลมมันก็ไม่ทำงานครับ จนน้ำดันออก เลยมั่วๆ สรุปเอาเองว่าตัวเซนเซอร์ความร้อนหม้อน้ำมันเสีย อีกอย่างตอนนั้นอยู่ต่างจังหวัด ช่างไม่ค่อยมีความรู้มากนัก เลยแก้ปัญหาโดยการต่อพัดลมหม้อน้ำเข้ากับระบบกุญแจ เมื่อบิดไปที่ตำแหน่ง ACC ก็ให้ทำงานทันที แต่ตอนนี้อยากต่อกลับคืนระบบเดิมครับ เรื่องทั้งหมดก็เป็นเช่นนี้แหละครับ

10. tom_eeng_na

tom_eeng_na New Member Member

145
    1
    0

เอาคับเอาเป็นว่าถ้าอยากรู้ว่าอะรัยเสียกันแน่ เดี๋ยวเล่าหั้ยฟัง คับ

1.ถ้าอยากรู้ว่าเซ็นเซอร์เสียหรือไม่
    นำสายไฟมา 1 เส้นแล้วดึงปักเซนเซอร์ออกมาแล้วก็เอาสายไฟ ต่อตรง เข้าไป
    ถ้าพัดลมทำงานก็จบที่เซนเซอร์คับ

2.ถ้าพัดลมไม่ทำงานก็พัดลมคับ

3.แนะนำให้ไปหาช่าง ดีกว่า คับ

11. nong_acc88

4,280
    13
    38
    อย่าลืมดูฟิวส์กับรีเลย์ในกล่อง ข้างแบทด้วยนะครับ..............

12. tom_eeng_na

tom_eeng_na New Member Member

145
    1
    0
    ถั่วต้ม คับ

13. azure_abb

977
    4
    0
    ไข่ต้ม ด้วยครับ

14. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เฮ้อ!สงสัยจะหิววววววววววววววววววววววววว

15. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    น้าป๋องจะเอาไรต้มมั๊ย

16. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ถังแก๊สต้มเดี๋ยวรถวิ่งม่ายด้ายอ่ะดิ

17. nong_acc88

4,280
    13
    38

ถั่วดำต้ม................

18. azure_abb

977
    4
    0
    อุ๊ยโดน !!!!!!!

19. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    นอกประเดนกันไปแล้ว

20. nong_acc88

4,280
    13
    38
    จากพัดลมหม้อน้ำกลายเปนขนมซะงั้น

21. azure_abb

977
    4
    0
    มาโพสตอนหิวๆ ไง ^_^ นอกจาก นอกเรื่อง ตาลาย แล้วท้องยังร้องอีก

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:35:13 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:34:37 ----------

มาโพสตอนหิวๆ ไง ^_^ นอกจาก นอกเรื่อง ตาลาย แล้วท้องยังร้องอีก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้