รถจดประกอบสามารถซื้อได้ไหมคับ....

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป bb4, 10 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    รถจดประกอบนี่น่าซื้อไหมคับ เพราะเห็นออกเล่มจากขนส่งได้ จัดไฟแนนซ์ก็ได้ ขอความคิดเห็นหน่อยคับ จากที่หาข้อมูลมา บางที่ก็บอกจะโดนเรียกเก็บย้อนหลังบ้าง มีปัญหาเวลามาต่อภาษีบ้าง

1. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    รถจดประกอบ ถามว่าน่าเล่นไหม ก็น่าเล่นครับ การซื้อก็ควรจะซื้อจากร้านที่น่าเชื่อถือได้ จัดไฟแนนซ์ก็ได้ครับ อย่างเช่นรถบรรทุกเด๊ยวนี้รถจดประกอบก็เยอะเพราะว่ามันถูกกว่ารถใหม่ครึ่งๆ แถมยังใช้ดีกว่ารถมือสองในบ้านเรา ปัญหาเวลาต่อภาษีไม่มีปัญหาถ้าตอนซื้อทำถูกต้องตั้งแต่แรก เพราะรถบรรทุกเวลาต่อภาษีต้องเอารถไปกรมขนส่งตามจังหวัดที่จดทะเบียนให้เค้าตรวจ เวลาตรวจก็ตรวจอย่างนะเอียดเลย ถ้าถูกต้องแล้วถึงจะได้ต่อทะเบียนทุกปีครับ

2. The NeT

The NeT New Member Member

51
    4
    0
    ตามข้างบนเลยครับ ถ้าทำถูกแต่แรก ก็สบายใจได้
    สนใจรุ่นไหน หลังไมค์มาได้นะคร๊าบบบ

3. ขอบคุณคับ แต่จะรู้ได้ไงว่าแบบไหนคือทำถูกต้อง แบบไหนคือไม่ถูกต้อง ได้ข่าวว่าไฟแนนซ์จัดให้ก็จริงแต่ ถ้ารถมีปัญหาถูกเรียกเก็บภาษีเพิ่ม ภาษีย้อนหลัง หรือถูกยึด

เราก็ยังคงต้องส่งไฟแนนซ์อยู่ เพราะไฟแนนซ์จะให้เราเซ็นสัญญาไว้เลย

4. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
  5. Hippos

Hippos New Member Member

79
    0
    0
    คนขายรถนำเข้าก็บอกผิด คนขายรถจดประกอบก็บอกถูก สรุปยังไงดี ถ้าผิดก็จับคนที่อนุญาตให้เล่มทะเบียนออกมานั่นแหละ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2011
  6. The NeT

The NeT New Member Member

51
    4
    0
    เหมือนประมาณว่า ห้ามค้าประเวณี แต่ก็เห็นมี อาบ อบ นวด เปิดเต็มบ้านเต็มเมืองอ่ะ
    ThaiLand Only

7. SLIDE CAR GROUP

SLIDE CAR GROUP New Member Member

6
    4
    0
    ดูเอกสารต่างๆให้ถูกต้องครับ ตัวถัง เลขทะเบียน หรือบิลการเสียภาษีสรรพสามิต ถ้าถูกต้องก้อไม่ต้องกลัวย้อนหลังครับ ส่วนมากถ้าไฟแนนซ์เขาจัดเขาก้อต้องตรวจสอบครับ

8. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    ซื้อได้ครับถ้าหากพิจารณาแล้วยอมรับความเสี่ยงในด้านต่าง ๆ ว่าคุ้มค่ากับเงินที่เสีย
    เพราะจุดเสี่ยงเยอะเหลือเกิน เสียภาษีมาครบไหม เลี่ยงสมอ.มายังไง อันนี้คือปัจจุบันนะคับ
    ส่วนอนาคต เรื่องเรียกตรวจ สมอ ย้อนหลัง หรือ เรียกเก็บในกรณีจ่ายไม่ครบอะไรพวกนี้ มันยังมาไม่ถึงคับ
    บางท่านว่าไม่น่าคิด บางท่านว่าไม่น่าฟัง ผมต้องขออภัย แต่ผมคิดแบบนี้

แถมนิดนึงคับ เมื่อต้นปีผมหารถ ไปเจออยู่คันที่เต้น ออปชั่นดีมาก ของแต่งโอเค แต่ติดใจสงสัยว่าเป็นรถเกรย์
    ต่อมามีพวกบอกเล่าให้ฟังว่าเต้นบ่นว่า คันนั้นถูกยึดไปแล้ว ทุกวันนี้ก้อยังไม่ได้คืน .. (เกือบแล้วป๋ม T__T)
    ปล คันที่ว่าก้อผ่อนได้ครับ
    ปล2 เรื่องจับ เป็นที่สับสนเหมือนกัน ร้านประกอบมอไซ ร้านท่อ ร้านยำหรืออู่อะไรต่าง ๆ ไม่เคยโดน เปิดกันหลา ที่โดนทำไมมักเป็นผู้ใช้ T_T
    ปล3 เรื่องจดประกอบรถบรรทุกกะจดประกอบรถบ้าน เหมือนหรือต่างกันยังไง ลองศึกษาดูดีๆครับ ข้อมูลเพียบในโลกเน็ท ^^

9. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    อ่านมาหลายที่และ แต่มีคนเตือนผมว่า ถ้าเลขตัวถังรถกับเครื่องมาจากคันเดียวกัน เขาสามารถเช็คข้อมูลได้ แล้วมันจะมีปัญหาภายหลัง แต่ที่อ่านๆมาเขาบอกไม่เห็นต้องกังวล แต่ไม่ตอบว่าจะมีปัญหาไหมครับ

แต่เท่าที่ทราบเรื่องการจายภาษี และอาการต่างๆ ถ้าจ่ายเต็มอัตราตามกฎหมายกำหนด และได้เล่มออกมาถูกต้องหมด ก็ไม่ค่อยน่ากลัวครับ

10. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ไม่มีปัญหาหรอก เมืองไทยซะอย่าง มีเงินอยู่ได้ เสมอ จริงๆนะ

11. saku

saku Member Member

569
    14
    18
    ที่ต้องระวังในตอนนี้คือ เอกสารตรวจเช็คถึงต้นขั้วต้นสังกัดที่เสียภาษีให้ดี ต้องจ่ายให้เต็มและถูกต้องทุกขั้นตอน
    แก๊สต้องติดจริงใช้ได้จริงและไม่ควรไปแจ้งยกเลิกถอดแก๊สออก

ส่วนเรื่องที่ควรคำนึงถึงในอนาคตก็คือรถจดประกอบ ที่จดเป็นแก๊สเนี่ยใช้ช่องว่างทางกฏหมาย ทำเพื่อหลีกเลี่ยงการตรวจ สมอ. เพราะการตรวจสมอ.มีค่าใช้จ่ายที่สูงมาก และแทบจะไม่มีคันไหนเลยที่ตรวจผ่านเพราะข้อกำหนดต่างๆมีมาตรฐานสูงมาก รถป้ายแดงบางรุ่นก็ตรวจไม่ผ่าน ก็จึงเลี่ยงการตรวจสมอ.ด้วยการติดแก๊สซึ่งถือว่าเป็นพลังงานทางเลือก แต่ที่มาของการหลีกเลี่ยงไม่ต้องตรวจ สมอ. เป็นนโยบายของรัฐ ในการนำรถขนส่งสาธารณะ รถเพื่อการพาณิชย์ เข้ามาประกอบแล้วใช้พลังงานทางเลือก(แก๊ส)ทดแทนน้ำมันโดยไม่ต้องตรวจ สมอ.เพื่อลดต้นทุนรายจ่ายของประเทศ เพราะรถเมล์หรือรถขนส่งสาธารณะที่สามารถตรวจ สมอ.ผ่านจะเป็นรถรุ่นใหม่ๆที่ผ่านมาตรฐานEuroมีราคาแพงมาก จึงออกกฏให้รถพวกนี้สามารถใช้พลังงานทางเลือกและไม่ต้องตรวจสมอ.
    แต่ถ้าวันใดเอาข้อกำหนดอันนี้มาตีความว่าเป็นจุดประสงค์เพื่อรถในการบริการสาธารณะหรือการพาณิชย์เท่านั้น รถส่วนบุคคลก็อาจจะโดนให้ไปเสียเงินตรวจสมอ.ให้ผ่าน

ส่วนเรื่องรถจดประกอบที่จัดไฟแนนซ์แล้ว ไม่จำเป็นต้องเป็นรถที่ถูกต้องเสมอไป เพราะไฟแนนซ์เขาไม่ได้ตรวจลงลึกถึงขนาดจ่ายภาษีเต็มหรือเปล่า ถูกต้องทุกขั้นตอนหรือเปล่า เขาแค่เช็คว่ามีทะเบียนเลขเครื่องเลขถังตรง คนกู้คนค้ำหลักฐานเพียงพอเขาก็จัดให้แล้ว และเมื่อคุณกู้เงินเขามาแล้วไม่ว่าจะยังไง จะโดนยึด จะต้องจ่ายภาษีเพิ่มหรืออะไรก็ตามแต่ คุณก็ยังต้องผ่อนจนหมด ไม่งั้นเขาก็ฟ้องร้องกันเรื่องยาว ไฟแนนซ์จึงไม่ห่วงว่าเป็นรถจดประกอบหรือเปล่า เพราะยังไงคุณก็ต้องจ่ายตามสัญญา
    และเรื่องที่บอกว่าถ้าวันไหนมันไม่ถูกต้องขึ้นมาให้ไปฟ้องคนออกทะเบียนให้อันนี้คงไม่ได้ครับ เพราะตัวอย่างก็เคยมีแล้วสมัย เบนซ์แวน โฟล์คตู้ แกรนเวียร์ ตอนนั้นก็ให้จดป้ายฟ้ากันได้ แต่พอกฏใหม่ออกให้จดเป็นป้ายดำ จะเอาผิดกับผู้ให้ออกป้ายฟ้าไม่ได้เพราะตอนที่ออกให้มันไม่ผิด แต่กฏหมายใหม่มันผิด ก็ไม่ได้มีการยึดรถกันแต่อย่างใดแค่ให้ไปเสียภาษีจดทะเบียนใหม่ให้ถูกต้องโดนภาษีเพิ่มกันเป็นแสนๆ ถ้าไม่ทำก็ต่อทะเบียนไม่ได้สุดท้ายก็ต้องยอมทำ

ทั้งหมดเป็นการคาดเดาจากสิ่งที่เคยเกิดขึ้นแล้วนะครับไม่ใช่ข่าวลือ อาจไม่เป็นจริงตามนี้ก็ได้ ผู้ซื้อควรเป็นผู้พิจารณาเองครับ เงินใครเงินมัน

แก้ไขล่าสุด: 17 สิงหาคม 2011
  12. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18

ประมาณนั้นเลยรึครับ :cool:

13. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    เชื่อว่าข้อบังคับของสมอ.ที่ออกมาได้รับการกลั่นกรองที่ดีแล้วจากพวกพ้องว่าสามารถให้ขายของได้อย่างถูกกฏหมาย ไม่ต้องกลัว

14. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
  15. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    เงินใครเงินมันจริงๆ ครับ ดูกันไป

16. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ชัดเจน

17. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ทำให้ถูกต้องได้ครับ. ^^

18. March .._..

March .._.. New Member Member

135
    3
    0
    มันเป็นคำตอบที่ตอบได้ไม่ 100% ครับ เพราะไม่มีใครล่วงรู้อนาคตได้ ....

หรือมี ????

19. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ถ้าตั้งใจทำถูก100%มันก็ถูกครับ ดร.ฮั๊วแห่งSPEED TALKก็ว่ามันทำได้

ถ้าทำทุกอย่างถูกต้องตามขั้นตอนก็มั่นใจได้ตั้งแต่ปัจจุบันนี่หละครับ

แต่ถ้าตั้งใจทำผิดกฎหมายตั้งแต่แรก นั่นก็คงต้องเสี่ยงอนาคตเอาครับ

ต้องศึกษาให้ดีครับ ^^

20. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    มีด้วยหรอ เห็นด้วยนะคร้าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้