รบกวนช่วยด้วยครับรถสตาร์ทไม่ติด

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย TOpRY, 9 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TOpRY

TOpRY New Member Member

2
    0
    0
    รถขับมาอยู่ดีๆ ดับ เบรคแข็งเหยียบไม่ลงเลย จึงดีงเบรคมือช่วยครับ ดีที่ว่าขับมาไม่เร็ว พอเข้าข้างทางได้ก็สตาร์ทก็ไม่ติดเลยครับเข็มวัดรอบไม่กระดิกเลย ก่อนหน้านั้นก็ขับดีไม่มีปัญหาอะไร เบื้องต้นตามช่างมาดูให้ ตรวจดูไฟมีแต่ไฟที่หัวเทียนไม่ออก ลองเปลี่ยนคอยล์แล้วไฟก็ยังไม่มา เช็คไฟที่สายไฟก็มี ช่างเลยคาดว่าน่าจะเป็นที่ตัวจานจ่าย เลยอยากให้พี่ๆช่วยวิเคราะห์หน่อยครับว่าอาการดังกล่างนี้เกิดจากจานจ่ายหรือคิดว่าเกิดจากอะไรได้อีกหรือเปล่าครับ รบกวนด้วยนะครับ

2. fino115

fino115 New Member Member

17
    0
    0

ผมเป็นสดๆๆร้อนครับใช้ปกติทุกอย่างอาการออกวันเดียวสตาร์ไม่ค่อยติด ติดบ้างไม่ติดบ้าง หนักๆๆเข้าให้ช่างเช็คไฟไม่ออก สรุปเปลี่ยคอยล์ และ หัวเทียนอีก 4 หัว เพราะอายุราชการเยอะ 555+ สรุปว่าผ่านครับใช้ได้ปกติ ถ้าเปลี่ยนคอยล์แล้วไฟไม่มาก็หน้าจะเป็นที่จานจ่ายอะครับผิดถูกขออภัยด้วยนะครับถ้าจานจ่ายก็หลายตังอยู่ครับ รอพี่ๆๆเค้ามาช่วยตอบอีกแรงนะครับ

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    สาเหตุมีหลายอย่างครับ เพิ่มเติมจากที่กล่าวมาก็

เช่น เครื่องฮีทจนน็อค,แบตเสื่อม,ขั้วแบตหลวม,สายพานไดชาร์จลื่น(ฟรี) หรือหลุด,ไดชาร์จไม่ชาร์จไฟหรือขาร์จต่ำ นึกออกแค่นี้อ่ะครับ

ลองไปโพสถามที่ http://nvclub.thai-forum.net/ ด้วยก็ได้ ที่นู่นคนช่วยตอบจะเยอะหน่อย บางทีอาจมีคนเคยเป็นอาการแบบนี้ก็จะหาสาเหตุได้ตรงจุด

4. TOpRY

TOpRY New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกท่านสำหรับคำตอบครับผม หลังจากวันนั้นก็เปลี่ยนคอยล์ลูกใหม่ครับ หายแล้วครับตอนนี้ ขอบคุณนะครับ ^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้