COIL MSD จะเปลี่ยนหัวเทียนใช้แบบไหนดีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย BOWYER, 7 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    d16y8 manual จะใช้แบบเดิม 65 บาท หรือเอาแบบ platinum 110 บาทดีครับ
    เปลี่ยนแพงขึ้นมันมีผลอะไรไหมครับ
    ตอนนี้ใช้ 65 บาทมันก็วิ่ง ok ครับ อ้อสายหัวเทียนก็ใช้ของ ultra racing ครับ
    กลัวว่าใช้ของแพงกว่าแต่วิ่งไม่ต่างจากเดิมเสียเงินฟรีอ่ะครับ:)

2. หัวเทียน platinum มีอายุการใช้งานที่ยาวนานกว่า ไฟสปาร์คดีกว่า ราคาแพงกว่านิดหน่อยช่างมันเถอะ

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ไม่เห็นผลอะไรมากหรอกครับ แต่ถ้าใช้ msd อายุมันก็สั้นลงไปอีกก็คือ ระยะ gap ห่างขึ้นเร็ว ฉนวนเหลืองเร็วอะไรแบบเนี๊ยะนะครับ performance มันก็ต่ำลงเร็ว
    ก็ต้องหมั่นเปลี่ยนบ่อยๆ ถี่ขึ้นครับ

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    หัวเดิมก็ใช้ได้ เปลี่ยนครั้งต่อไปผมแนะนำ
    platinum NGK BKR6EGP ใช้คุ้มค่าครับ

5. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ถ้าเป็น B20B + LPG ใช้รหัสนี้เหมือนกันป่าวครับ

6. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ถ้าของเดิมเบอร์ 6 ก็ใช้เบอร์เดียวกันนี่ล่ะครับ เครื่องผม A20A ใช้เบอร์เดียวกัน

7. BOWYER

318
    16
    0
    ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ให้ข้อมูล

8. ผมยังไม่เข้าใจว่าคอล์ย MSD มันช่วยให้ไฟแรงกว่าเดิมยังไงนะครับ แต่ที่เห็นประโยชน์
    ของมันแน่ ๆ คือเรื่องของคาบเวลาในการแปลงแรงดันไฟฟ้าอาจจะน้อยลง หรือระยะเวลา
    การใช้งานอาจจะยาวนานขึ้น เพราะเส้นลวดมันใหญ่ขึ้น ความต้านทานอาจจะน้อยกว่าเดิม
    อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน

แต่ถ้าเท่าที่ใช้อยู่มันยังไม่มีปัญหาอะไร ก็ใช้แบบเดิมไปเถอะครับ อย่าไปคาดหวังกับการ
    เปลี่ยนคอล์ย เป็นหัวเทียน สายหัวเทียน ว่าจะมีผลทำให้รถมันแรงขึ้นนักเลย เพราะปัจจัย
    สำคัญที่ว่ารถจะแรงไม่แรง ไม่ได้อยู่ที่ Voltage ของไฟจุดระเบิด แต่อยู่ที่ Timing ของการ
    จุดระเบิดมากกว่าครับ

9. BOWYER

318
    16
    0
    ที่เปลี่ยน coil เพราะกลัวว่าของเดิมมันจะเสียอ่ะครับเพราะเคยไปเสียระหว่างทางเลยเปลี่ยนมาแล้ว
    ทีนึงเมื่อหลายปีก่อน ตอนนี้เลยได้ไปเที่ยวอย่างสบายใจไม่ดับแน่ๆ
    ที่ถามเรื่องหัวเทียนเพราะเคยได้ยินมาว่าบางท่านใช้ coil แยก แล้วหัวเทียนมันกร่อน
    หายไปเลย ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าเลยอยากรู้ว่า msd จะใช้กับหัวเทียนธรรมดาได้ไหม
    หรือว่าใช้แบบ platinum ดีกว่าอ่ะครับ

10. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    http://www.118bikes.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538842593

เอามาให้อ่าน เล่นๆ ครับ พรุ่งนี้ว่าจะลองไปเปลี่ยน บ้างครับ ไม่แน่อาจเอา อิริเดียมไปเลย ลองให้รู้กันไป จะได้ไม่คาใจตัว ผมเอง ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้