งงเรื่องหม้อลมอะค้าบบบบบบ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ลูกหลานขุนแผน, 1 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    คุยกะช่างเรื่องวาง SR 20 DE ช่างบางคนบอกว่าต้องทำหม้อลม บางคนไม่เห็นพูดถึงหม้อลม พี่ๆในนี้ส่วนใหญ่ก็บอกไม่จะเป็นต้องทำ แล้วตกลงมันต้องทำหรือไม่ต้องทำ หรือทำก็ได้ไม่ทำก็ได้ หรือว่าทำก็ดีไม่ทำก็ได้ หรือมันยังไง...........งงค้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2011
  1. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ใช่ B14 ไหม ของผมยังเดิม อยู่เลย :D

2. B14 ปี 2000 คับ

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ปกติชั้นครึ่ง ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ :)

4. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    ตามผู้มีประสบการณ์ 2ท่าน ด้านบนเลยครับ อิอิ

5. ขออีกนิดได้มะคับ....งงหนักก่าเดิมอีก....ชั้นครึ่งคือไรอ่า...งงมากมาย

6. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    หม้อลมมันไม่เกี่ยวอะไรกับเครื่องเลยครับ มันเกี่ยวกับเบรค ว่าช่างเค้าจะเปลี่ยนให้ แรงดันมันดีขึ้นหรือยังไง จะได้เบรคดีขึ้น

7. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    B14 ปี 2000 ลงเครื่อง SR20DE
    ลงได้เลยครับไม่ต้องไปยุ่งกับหม้อลม

ขออนุญาตินะครับ
    น้องอยู่แถวไหนครับและอู่ไหนที่ปรึกษาอยู่
    ใช่อู่ที่ทำ Mitsubishi ที่น้องเคยถามหรือเปล่าว
    กลัวอู่นี้จัง

8. ช่ายค้าบบบบบบ.....ผมอยู่แถวปทุมอะคับ....จิงๆที่จะวางอู่นี้เพราะว่าปรกติรถผมทำร้านพี่เขาตลอด แล้วทำจบทุกอย่างไม่เคยโดนเลี้ยงไข้ พูดจาดีแนะนำดีแล้วก็โทรถามอาการรถตลอด (ที่สำคัญผมเคยจะขายรถคันนี้ พี่เขาห้ามไว้ว่าอย่าขายเพราะรถดีหมดทุกอย่างยกเว้นเครื่อง...เพราะปาดฝามา 2 ครั้งแล้วเขาแนะนำให้วางเครื่องเดิมไม่กี่บาท แต่ไหนๆจะทำทั้งที่ก็คิดว่าทำให้ดีไปเลยทีเดียว ) ด้วยเหตุผลประมาณนี้เลยไว้ใจและเชื่อฝีมือพี่เขา แต่ด้วยความที่เข้าใจพี่เขาว่าไม่ถนัด nissan แต่พี่เขารับวางเครื่องอยู่แล้ว แล้วก็ทำรถdrag วิ่งคลอง5 อยู่ พี่ๆที่วิ่งคลอง 5 น่าจะเคยเห็น มิตซูสตราด้า ช่างหนุ่มรังสิต ก็เลยคิดว่าพี่เขาก็น่าจะพอตัวในเรื่องวางเครื่อง (อันนี้ในความคิดผมนะ) แต่อีกใจก็กลัวเพราะเงินก็เยอะอยู่ เลยพยายามหาข้อมูลเพื่อช่วยตัวเอง เพราะคิดว่าตอนวางเครื่องจะลงไปช่วยพี่เขาดูด้วยเหมือนเป็นลูกมือให้เขาเพื่อหาความรู้ไปในตัว...........เรื่องของเรื่องมันก็เป็นแบบนี้อะคับ

9. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    หม้อลมเดิมใช้ได้เลย

10. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ใช้หม้อเดิมครับ ตามเพื่อนๆข้างบนไปเลยครับ

11. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    หม้อลมเดิม กดได้ยันเบรค 4Pot ครับ ของเดิมสบาย ไม่เกี่ยวกับเครื่องครับ นอกจากว่า ช่างเจอว่ามันเสียหรือรั่วอ่ะครับ

12. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ใช้หม้อลมเดินเหอะคับ ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกคับ เปลืองเงินโดยใช่เหตุ และไม่จำเป็นอีกด้วยครับ แต่หม้อลมเดิมๆ ก็เบรคหัวทิ่มแล้วครับ

13. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    รบกวนถามเพิ่มหน่อยคับ แล้วถ้าเปลี่ยนดั๊มหลังเป็นดิส ควรเปลี่ยนตัวกระจายแรงเบรคมั๊ยคับ หรือว่าของb14ท้ายยาวหลังดั๊ม กับรุ่นที่เปนดิสหลัง มันเหมือนกัน

14. สรุปว่าหม้อลมเดิมใช้ได้ใช่มะคับ.....แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นเบรคของ nissan pulsar ก็จะยิ่งดีช่ายมะคับ....แล้วตอนนี้เบรคหลังของผมเป็นดั้มอยากเปลี่ยนเป็นดิสละคับทำได้ไหมแล้วด้วยวิธีไหนคับ

15. bigamo

bigamo New Member Member

149
    7
    0
  16. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตามนั้นเลยครับ ของเดิมชั้นครึ่งใช้งานได้ ครับ ไม่ต้องเปลี่ยน

17. DaySpeed

8,976
    822
    0
    อยากเปลี่ยนเปนดิสหลังซื้อยกคานได้เลย

18. ต้องของpulsarหรือป่าวหรือของB14ดิสหลังก็ได้คับ

19. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    พิมพ์นิยมก็ยกคานหลัง ของ NISSAN PRESEA R11 มาสวมเพราะมันเข้ากันได้
    มี 2 กระทู้ มาให้ดูเป็นแนวทาง

http://racingweb.net/forum/showthread.php/770578

http://racingweb.net/forum/showthread.php/766712

ฝากข้อคิดนิดหนึ่ง

รถพี่ B14 วางเครื่อง SR20DET เปลี่ยนแค่เบรคหน้า ส่วนหลังยังใช้ Drum Brake ของเดิม B14 ก็เอาอยู่สบายๆ
    แล้ว B14 วาง SR20DE ทำเบรคหน้าอย่างเดียวก็เหลือๆแล้วครับ แต่ถ้าอยากได้หล่อเป็นดิสหน้าและหลังก็จัดไปครับ

(แต่หากงบเหลือก็จัดเลยครับ เพื่อความสบายใจของเรา หากงบน้อยก็เปลี่ยนแค่ผ้าเบรคของ B14 ก็พอไหว)

20. ขอบคุณคับ........สรุปว่าทำเบรคหน้าอย่างเดียวก็โอแล้วช่ายมะคับ.........มีพีๆสมาชิกคนใหนอยู่โซนปทุมมั่งคับจาได้แวะไปปรึกษามั่ง

21. DaySpeed

8,976
    822
    0
    อยู่ปากเกร็ดค้าบ :)

22. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    แล้ว ปัจจุบัน หม้อ ตรู กี่ ชั้น วร๊าเนี่ย

ดู ยังไงน่ะ

23. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ตามนี้ ข้อมูลแน่นจริงๆครับ :thumbs_up:

24. B-2

3,588
    584
    0
    ทำได้ครับ ยกคานดิสหลังได้เลย ตรงรุ่น เปลี่ยนให้เพื่อนไปหลายคันแล้วครับ

25. B-2

3,588
    584
    0
    ของ b14 ตรงรุ่น ก็พอแล้วครับ ไม่ต่างกัน อยู่ที่ผ้าเบรค

26. แนะนำเรื่องผ้าเบรคด้วยคับ...ใช้ของอะไร

27. DaySpeed

8,976
    822
    0
    เบนดิก เมทัลคิง มี N-Sport ตัวนี้ต้องลองถามคุณเด่น

28. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    งง งง งง

เรื่องหม้อ

29. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    สอบถามคุณ XXART ได้เลยคับ ผู้เชี่ยวชาญเรื่องหม้อๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้