ขอข้อมูล evo7 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย GEMu, 19 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GEMu

GEMu New Member Member

72
    0
    0
    หลังจากที่ศึกษามาสักพักนึงแล้วนะครับ ผมอยากจะขอข้อมูลจากพี่ๆในเว็ปไปทำ report ให้พ่อดูน่ะครับ

อยากจะเข้าร่วมเป็นสมาชิกบ้าง

อยากทราบว่าเรื่องการ maintenance ของ evo7 เป็นอย่างไรบ้างครับ ถ้าไม่ทำมาก

แล้วเรื่องความปลอดภัยของรถประกอบเป็นอย่างไรครับ?

ส่วนเรื่องกินน้ำมัน เอาเรื่องมากไหมครับ

สุดท้ายก็พวกของแต่ง ราคาแพงไหมครับ? ผมอยู่ปี2 พ่อจะซื้อ accord ให้แต่ผมอยากได้ evo เลยมาหาข้อมูลทำ report ไปให้พ่อดูครับ

พวกข้อดีข้อเสียต่างๆอะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

2. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    อยู่ปี 2 เหมือนกันคับ รอพี่ๆมาตอบ

แต่สำหรับผมไม่ค่อยได้ขับจอดเป็นส่วนใหญ่ เจอแครายทุกเช้า ตายคับ

3. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    พูดถึงรถเดิมๆนะครับ

มันก็คือรถทั่วๆไป
    ดูแลตามระยะทาง เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เกียร์ ตามกำหนด
    เพียงแต่ว่า ตอนเปลี่ยนถ่าย เช็คระยะ ค่าใช้จ่ายอาจจะสูงกว่า รถทั่วๆไป
    เนื่องจาก จะต้องใช้ปริมาณมากว่า เช่นน้ำมันเกียร์รถทั่วไปอาจะใช้2ลิตร อีโวใช้4ลิตร

การประกอบรถ อันนี้พูดยากมาก จะทำที่ไหนมาอันนี้สำคัญ
    ที่แนะนำก็มีไม่กี่อู่ครับ

กินน้ำมัน ประมาณ7-8โล/ลิตร(ใช้งานทั่วๆไป)

ของแต่ง รถทุกยี่ห้อ ราคาใกล้เคียงกันหมดครับ ขึ้นอยู่กับว่าของชิ้นนั้น มันเป็นยังไง

4. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    จะบอกว่า จัดมาเลยครับ

Evo 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 เป็นรถในตำนานไปเเล้วครับ

เรื่องกินน้ำมัน ถ้าไม่ทำเเรงมาก ประหยัด ครับ

ซื้อมา ดูน้ำมัน เครื่องอย่าขาด น้ำอย่าขาด เเละสิ่งจำเป็นทั่วๆไป เเค่นั้นครับ ขับสนุกครับ

เครื่อง Evo ทนได้ใจเลยนะครับ ขอบอก

ถ้าอยากเเนวเเรงมากๆ ก็มีพี่ๆคอยปรึกษาได้ครับ

5. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    เครื่องเดิมๆ อีโวทนมากครับ แต่ถ้าซนเมื่อไร หาข้อมูลดีๆ ก็อยู่ได้ยาวครับ

6. GEMu

72
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ

ขอถามต่อเลยนะครับ

หาซื้อรถในตลาด หรือ เอา cedia มาทำใหม่คุ้มกว่ากันครับ?

ขอบคุณครับ

ปล. ใครมีรายละเอียดอะไรที่ลงในนี้ไม่ได้ รบกวนช่วย pm มาบอกหน่อยนะครับ

7. GEMu

72
    0
    0
  8. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    เอารถที่เค้าทำเสร็จ เเล้วดีกว่าครับ ค่อยๆหา มีสวยๆเยอะครับ

9. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    สำหรับผมอู่ที่ทำเนี่ยสำคัญเป็นอันดับแรกเลย ค่อยๆดูไปครับ ตอนผมหารถตั้งเกือบปีแหนะกว่าจะไดที่ถูกใจ

10. GEMu

72
    0
    0
    ทำไมถึงแนะนำให้หารถที่ทำเสร็จแล้วล่ะครับ? เอาซีเดียมาทำใหม่ไม่ดีตรงไหนหรอครับ ถ้าเทียบกับหารถที่ทำเรียบร้อยแล้วในตลาด

แล้วมีรถใครแนะนำไหมครับ :)

11. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ตอนนี้7 ราคามันลงมาเยอะแล้วนะครับ จะคุ้มกว่าทำใหม่คับ
    แต่ถ้าอยากได้ประกอบใหม่ก็เลือกอู่ดีๆคับ อย่างที่พี่โอ๋ว่ามีไม่กี่อู่

12. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ความจริงไม่อยากแนะนำเลยครับ เพราะว่าน้องยังอายุยังน้อย
    การตัดสินใจ และ การควบคุมรถที่มีแรงม้าสูงๆ ยังค่อนข้างต้องใช้ประสบการณ์
    ผมไม่อยากให้เกิดอุบัติเหตุจนถึงแก่ชีวิต เหมือนน้องๆหลายๆท่านที่ผ่านมาในอดีต ที่ไม่สามารถควบคุมเจ้าม้าพยศตัวนี้ได้
    รถคันแรก ผมอยากให้ตัดสินใจเอารถใช้งานปกติน่าจะเป็นสิ่งที่ถูกต้องมากกว่า
    เมื่อเราเรียนจบทำงาน มีรายได้เป็นของตัวเองแล้ว ตอนนั้นรถสมรรถนะสูงพวกนี้ คงไม่ยากเกินที่เราจะควบคุมมันครับ

แต่ถ้ามันห้ามไม่ได้จริงๆ อยากจะให้คุณพ่อลองเปรียบเทียบเพื่อการตัดสินใจ
    แนะนำว่าดีที่สุดคือ หาวิธีพาคุณพ่อไปลองดีกว่า
    ผมบอกได้เลยว่า ต้องให้พาคุณพ่อไปลองขับรถพวกนี้ (ที่ประกอบสมบูรณ์ ถูกต้อง ปลอดภัย ตามแบบฉบับของ Evolution) เท่านั้นครับ
    รถอย่าง Lancer Evolution ผมว่าอธิบายให้เยอะขนาดไหน ก็ไม่สามารถเข้าใจได้เลยครับ
    ว่ามันมีสมรรถนะที่ดีอย่างไร ปลอดภัยขนาดไหน ต้องได้ขับ และ สัมผัสด้วยตัวเองเท่านั้น
    รถพวกนี้ประหลาดอยู่อย่าง คือ มันจะมีความรู้สึก ครั้งแรกที่ได้สัมผัส รุนแรงมาก
    ถ้าได้ลองขับครั้งแรก ถ้าชอบ ก็จะลืมไม่ลงไปเลย หรือ ไม่ชอบก็ไม่ชอบไปเลยครับ
    แต่ต้องได้ขับคันที่มันสมบูรณ์นะครับ
    ลองเข้าไปเยี่ยมอู่ พี่ตุ๋ย ที่ www.mitsusport.com ก่อนได้ครับ ไม่ซื้อพี่ตุ๋ยก็คงไม่ได้ว่าอะไร ครับ

แนะนำรถที่ประกอบเสร็จแล้วจะดีกว่า เพราะราคาถูกกว่าประกอบใหม่ และเราจะเลือกได้หลายสภาพ หลายการตกแต่งมากกว่าครับ
    เพราะสมัยนี้หาหัวตัดอีโว7 สวยๆมาประกอบรถใหม่ ราคาก็แพงเกินความเป็นจริงไปมากครับ

13. GEMu

72
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ พอเข้าใจแล้วว่าทำไมหารถที่ทำเสร็จแล้วถึงน่าเล่นกว่าประกอบใหม่

คงค่อยๆดูไปก่อนน่ะครับ

หลังสอบเสร็จอาจจะแวะเข้าไปขอคำแนะนำจากอาจารย์ตุ๋ยที่อู่่เลยครับ

ว่าแต่มีพี่ๆท่านไหนใจดีให้ผมลองนั่งรถพี่ดูไหมครับ ยังไม่เคยได้นั่งจริงๆสักทีเลยครับ

14. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    คุณเอ ตอนนี้ รถ9MRแดง ของคุณต่อ กับ รถ8เหลืองพี่ต่าย สนใจอยากจะหาเจ้าของใหม่ คุณเอสนใจบ่ครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 09:01:58 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:02:08 ----------

คุณเอ ตอนนี้ รถ9MRแดง ของคุณต่อ กับ รถ8เหลืองพี่ต่าย สนใจอยากจะหาเจ้าของใหม่ คุณเอสนใจบ่ครับ

15. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เรื่องลองรถ ต้องรอตอนมีทติ้งของชมรม ครับ มาดูรถของพวกพี่ๆก่อนได้
    แต่ถ้ามีเวลา ผมอยากให้ไปลองรถที่ สำนักทำอีโวจะดีกว่าครับ เพราะเจ้าสำนักแต่ละแห่งก็มีรายละเอียดในการทำรถที่แตกต่างกัน
    ราคาก็แตกต่างกันเยอะพอสมควร เรื่องการทำให้ถูกต้องตามกฎหมายก็มีแตกต่างกันมาก เป็นเรื่องที่ต้องศึกษาอีกเยอะครับ
    ลองเข้าไปพูดคุย ขอข้อมูลที่สำนักทำอีโวต่างๆดีกว่าครับ จะได้รายละเอียดครบถ้วนครับ
    เรื่องหลายๆอย่าง ก็เป็นรายละเอียดทางเทคนิคของแต่ละสำนัก ถูกกฎหมายบ้าง ไม่ถูกกฎหมายบ้าง
    อันนี้ทาง ชมรมเราเป็นกลางทางธุรกิจ รายละเอียดลงลึกในการทำอีโว เราก็ไม่อยากจะอธิบายให้ฟังเท่าไร ให้แต่ละสำนักเค้าบอกกับลูกค้าเองจะดีกว่าครับ

16. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    พรุ่งนี้มีงานวันเกิดพี่โหน่ง แถวซอยวัชรพล ถ้าว่างก็มากริ๊งกร๊าง กินข้าวกันได้ครับคุณเอ

17. GEMu

72
    0
    0
    พวกรถที่ลงขายเอาไว้ มีวิธีดูมั่งไหมครับ

จะเช็คประวัติรถยังไงแนะนำหน่อยครับพี่ๆ ผมเจอคันนึง สีเหลือ 7 look 9 บอกว่าทำที่ evostep อู่นี่เป็นไงครับ? แนะนำทีครับผม

ขอบคุณครับ

18. GEMu

72
    0
    0
  19. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ไอเดียส่วนตัวผม ผมว่า หารถที่ทำตรงรุ่นนั้นๆ จะมีคุณค่า และราคาขายต่อดีกว่าครับ
    อย่าง 7 ก็ควรเป็น7 ทั้งคัน เป็นลูกผสมมันดูแปลกๆครับ

20. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    เอา 8 mr อีกรอบไม๊ครับพี่ :D เดี๋ยวขอรบกวนเวลาโทรไปคุยเรื่องรถหน่อยนะครับ

21. GEMu

72
    0
    0
    อัพเดทครับพี่ๆ ตอนนี้คุณพ่อเริ่มโอเคแล้ว เหลือแค่หารถ หาอู่ไปเสนอให้คุณพ่อดู

พี่ๆมีที่ไหนแนะนำบ้างครับ ถ้ามีเบอร์ติดต่อด้วยก็ดีนะครับ ผมจะได้ลองเข้าไปดูหลายๆอู่ เปรียบเทียบดูน่ะครับ

ใครมีอู่แนะนำบอกหน่อยนะครับ อยากได้ EVO8 สีแดงอะครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้