ติด โรลบาร์ แบบเจาะพื้นรถ จะเป็นสนิมมั๊ยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Backpressure, 2 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Backpressure

Backpressure Member Member

109
    1
    18
    ติด โรลบาร์ แบบเจาะพื้นรถ จะเป็นสนิมมั๊ยครับ

ใครเคยติดรบกวนด้วยครับผม

ขอบคุณมากครับ

2. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    ตอนผมเจาะเสร็จผมพ่นสีกันสนิมบริเวณที่เจาะครับ ก็ไม่มีปัญหาเรื่องสนิมนะครับ แต่ตอนที่เลิกใส่แล้วก็เข้าอู่สีไปให้เค้าอุดนะครับจะได้เนียน ๆ ใช้กันยาว ๆ

3. mtb96

mtb96 New Member Member

253
    6
    0
    ขอตอบแบบ ที่ได้เจอและรับติดตั้งมานะครับ

90% ของรถที่ติดมาเป็นสนิมครับ ล่าสุดรถเพื่อนใส่มาได้ไม่ถึง 6 เดือนดีลื้อพรมมาถึงกับอึ้งเพราะว่าสนิมได้กินไปเยอะพอสมควร (หน้าฝน)

เพราะอะไรผมจะตอบง่ายๆนะครับ ร้านส่วนมากจะทำการเจาะรูกับพื้นรถ ส่วนที่โดนเจาะเป็นรูเป็นส่วนที่ทำให้เกิดสนิมนั้นแหละครับเพราะเป็นเหล็กที่ไม่มีสีมาปกป้องจากน้ำใต้พื้นรถเลย

แต่ไม่ใช้ว่าใส่โรบาร์ไม่ได้นะครับ ควรละเอียดและจะเสียเวลานิดนึ่งในตอนติดตั้งเพื่อไม่ให้เป็นปัญหาใหญ่ในภายหลัง

วิธีที่พอจะช่วยได้แต่ก็ ไม่ถึงกับ 100% ที่ทางร้านผมใช้อยู่ ..........

1.หลังการเจาะรถทุกครั้งอย่างง่ายสุดควรมีการลงสีในส่วนที่ได้ทำการเจาะทั้งนอกและในรถ ถ้าเป็นไปได้ก็ลงซิลิโคนยางช่วยด้วยจะดีมาก
    2.พื้นใต้รถ ควรมีแผ่นเหล็กรองให้พอดีกับฐานของโรบาร์ด้านในรถ (ร้านส่วนมากจะใช้แค่แหวนรอง) เพื่อความแข๊งแรงถ้าใช้แค่แหวนพื้นที่ในการยึดกับต้วรถน้อยเมื่อเกิดการบิดของตัวถังบ่อยๆส่วนนี้แหละครับจะทำให้เกิดสนิม และผุ ไม่ก็บิดเบี้บวหรือหลวมได้ อันนี้สำคัญมาก *** แผ่นด้านนอกรถควรลงซิลิโคนอีกชั้นเพื่อกันน้ำเข้ารถและรู ด้วยครับ

เสียเวลานิดหน่อยจะทำให้ปลอดภัยขึ้นเยอะครับ

ตอบตามที่เจอครับคงช่วยได้ไม่มากก็น้อย

แก้ไขล่าสุด: 3 กันยายน 2011
  4. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ของผม เจาะ ทำความสะอาดผิว พ่นสีกันสนิม ละเลงซิลิโคน เต็มแผ่นพื้นในรถและด้านใต้แผ่นยืดใต้รถ และใช้น๊อตสแตนเลสยึด

5. TAKUMI_RPS13

TAKUMI_RPS13 New Member Member

179
    14
    0
    มาเก็บข้อมูลขอบคุรครับทุกท่าน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้