อยากทราบขนาดของตู้ SUB ของ Rockford fosgate P1 10" voice เดี่ยวครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย dumpz, 27 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dumpz

dumpz New Member Member

3
    0
    0
    อยากทราบขนาดของตู้ SUB ของ Rockford fosgate P1 10" voice เดี่ยว

คือว่ากำลังจะไปตีตู้ครับ แต่ยังไม่ทราบขนาดตู้ว่าควรใช้ปริมาตรเท่าไหร่ดีครับ
    ของทั้งแบบตู้ปิด และตู้เปิดนะครับ
    ผมใช้ Amp ขับ 200 Watt RMS ที่ 4 Ohm ขับครับ

2. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    ตู้ปิด ประมาณ 0.7 - 0.75 ลบ.ฟุต ตู้เปิดประมาณ 1.2 - 1.25ลบ.ฟุต ครับ

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ผมขอถามเพิ่มอีกนิดครับ พอดีผมก็ใช้ P1 อยู่

พอดีผมตีตู้แปะด้านข้างตัวรถอยู่เนื่องจากติดแก๊สมา เสียงพอฟังโดยเฉพาะ
    เพลงช้า จังหวะไม่เร็วแต่พอเป็นเพลงหนักๆ เร็วๆเปิดดังๆแล้วมันไม่มันส์
    ขาดความหนักและลึก เลยกะว่าจะตีตู้ใหม่โดยจะตีตู้ด้านบนถังแก๊ส ผมลอง
    วัดพื้นที่มาแล้วมีขนาดกว้าง 13 นิ้ว ลึก 10 นิ้ว (เอาแผงปิดด้านบนออก) และ
    มีความยาว 36 นิ้วไม่ทราบว่าสามารถตีตู้ได้หรือไม่ ตีได้แบบไหนครับ กะว่า
    ถ้ามีพื้นที่เหลือพอจะเอาซับไว้ด้านหนึ่ง แอมวางไว้อีกด้านหนึ่งพี่ว่า เสียงจะ
    ดีกว่าแปะด้านข้างเยอะหรือเปล่าครับ

4. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ซับ 1 ข้างมันก็มีขีดจำกัดของมันครับคุณ 2
    P1 1 ข้าง น่าจะรองรับกำลังขับได้ ไม่เกิน 200w วิธีที่น่าจะช่วยได้เห็นๆมากกว่าตีตู้ใหม่
    คือเพิ่ม p1 อีก 1 ข้าง หรือไม่ก็ เล่น ซับที่กำลังซัก 300-600w ที่เป็น Long stroge
    จะเห็นผลด้านความลึก เเละ เเรงกว่าเเน่นอนครับ ส่วนเเอมป์ TMA ที่ใช้อยู่ขับได้สบายอยู่เเล้วครับ
    300-400w เนี่ย โหลดที่ 2 โอห์ม บริดขับได้ตั้ง 180*2=360w เเน่ะ

5. T_4wd

490
    13
    18
    แหะๆ ขอบคุณครับคุณนัท
    แบบที่คุณนัทว่าอ่ะ TMA มันให้กำลังขับที่รุนแรงมาก
    พอดีบริดท์เป็นโมโนเพื่อขับP1 แล้วต้องหรี่ เกรน ของ
    แอมป์เหลือไม่เกิน 40 % ถ้าบริดท์มากกว่านี้ซับกระจุย
    แน่ๆครับ จะเปลี่ยนซับใหม่ก็ไม่แน่ใจเรื่องปริมาตรของ
    ตู้ว่าจะใช้ได้หรือเปล่านะครับ

ปล ซับที่คุณใช้อยู่เป็นยังไงบ้างครับ ต้องแปลงตู้เยอะ
    หรือเปล่า หรือถอดของเก่าออกแล้วใส่ตัวใหม่ลงไปได้เลยอ่ะ

6. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ตู้เดิมผม ตู้ปิด 0.8 Q ครับ ไม่เเก้ตู้ใด้ๆทั้งสิ้นเรยครับ รูนอต ยังไม่ต้องเจาะใหม่เรย :D:D:D

ซับ ตัวนั้น ใช้ได้เรยเเร่ะ สำหรับราคานี้ นุ่ม เเรง เร่งเ Gain เเค่ครึ่งเดียวก็ดังเกินพอเเล้วครับ
    สำหรับ บริด + โหลด ที่ 2 โอห์ม สำหรับฟังในรถเก๋ง ขนาดกลาง

ไว้ว่างๆ ลองโทรนัดกันก็ได้ครับ มาลองฟังได้ครับ

7. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    ตามสเปค p1 มีตู้ 3 ขนาด คือ .3 .66 ส่วนอีกอันเป็น 1.xx จำไม่ได้ ถ้าจะตีก็น่าจะลอง 0.7 ดูนะครับ (ที่พูดเนี่ยตู้ปิดนะ) ส่วนอีกท่านที่ถามว่า P1 ไม่กระหึ่ม ก็น่าจะลองโหลด 2 โอห์มดูก่อนดีมั้ย ถ้าไม่มันส์พอก็ล่อ 2 ดอกเลย ดีกว่าตีตู้ลอยๆ ไม่มี support เป็นไหนๆ ไม่งั้นแผงกระจกหลังหลวมพอดี

8. T_4wd

490
    13
    18

ต่อโหลด 2 โอห์ม ต่อยังไงอ่ะครับ

ที่แอมป์ตอนนี้
    CH 1--2 ขับคู่หน้าอยู่
    CH 3-4 ต่อบริดท์ โดยใช้ ขั้ว R+ ของCH3 กับ R - ของCH4
    อยู่นะครับ แอมป์กำลังขับเหลือมากๆตอนนี้ปรับ Gain ไม่ถึง 40%
    เลยถ้าปรับมากกว่านี้ ลำโพงเสียงจะเริ่มเบลอ ออ ปรับบูสเบสที่ - 12dB
    ถ้าปรับไปที่ - 6dB เสียงจะเบาลงไม่ค่อยแน่น และถ้าปรับเป็น 0 จะเบาลง
    มากๆเลยไม่มีน้ำหนัก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้