สอบถาม วิธีตั้ง spiral พวงมาลัย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย puky, 27 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    สอบถามผู้รู้คับว่า วิธีตั้ง spiral พวงมาลัย ให้มันตรงกลาง ตั้งอย่างไร หากว่าเราไม่ได้มาร์คไว้ตอนถอดพวงมาลัย หรือ ไม่แน่ใจว่ามันหมุนไปกี่รอบครับ

2. หมุนซ้ายสุด แล้วหมุนขวาสุด จากนั้นก็นับรอบ แล้วหารสองดูครับ คร่าว ๆ ก็ตั้งประมาณนี้

puky ถูกใจสิ่งนี้
  3. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    หมายถึงจะตั้งให้พวงมาลัยมันอยู่ตรงกลางหรือเปล่าครับ

วิธีคือ ถอดนอตเบอร์ 19 ก่อน แล้วเอาพวงมาลัยเสียบไว้ มันจะขับได้ หมุนได้ แต่อย่าดึงแรงยกออกมานะ

แล้วก็ออกไปวิ่งดูครับ ไม่ต้องเร็วมาก วิ่งให้ตรงๆไว้ถ้าคิดว่าตรงแล้ว แล้วก็จอด ยกพวงมาลัย(ที่เบี้ยวอยู่)มาเสียบใหม่ให้พวงมาลัยมันอยู่ตรงกลาง แล้วก็วิ่งไปตรงๆอีก จอด ยกเสียบใหม่ หาให้เจอ มันจะมีจุดเดียวที่พวงมาลัยมันจะอยู่ตรงกลางเป๊ะนะครับ เอาจนจนพอใจคิดว่าตรงสุดๆแล้ว ก็กลับมาจอดแล้วก็มาร์คตำแหน่งคอพวงมาลัยกับคอรถไว้

จากนั้นก็ถอดพวงมาลัยออก ใส่นอตเบอร์ 19 ขันให้แน่น แล้วเอาคอพวงมาลัยมาเสียบให้ตรงกับตำแหน่งที่มาร์คไว้ ก็จบครับ พวงมาลัยจะตรงตามที่เราวางตำแหน่งไว้

ปล. ไม่รู้ตอบตรงคำถามหรือเปล่านะ เพราะผมไม่รู้จัก spiral 55 แต่ที่ต้องระวังคือ เวลาถอตนอตเบอร์ 19 แลวออกไปวิ่ง ให้หมุนเฉพาะซ้ายขวาเบาๆนะครับ อย่าออกแรงดึกยกขึ้นมา พวงมาลัยหลุดตอนวิ่งละฮาไม่ออก

4. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ขอบคุณ ทั้งสองท่านมากเลยครับ โดยเฉพาะคุณ ชอลิ้วเฮียง

ที่ถามเป็นการตั้งเจ้า Spiral ตัวเหลืองๆ ในรูปครับ คุณ Adhi แต่ไงก็ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้