ฝากระโปรงสีดำ ฯลฯ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย Nopcrown, 10 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nopcrown

Nopcrown New Member Member

104
    1
    0
    สงสัยมากครับตอนนี้แฟชั่น รถสีขาวหรือสีบรอนเงิน ตัดสีฝากระโปรงหน้าหรือหลังสีดำมีใครทราบเหตุผลบ้างครับ
    และอีกอย่างหนึ่งด้านหน้าซ้าย-ขวาภายในแก้ม Ms13# จะมีช่องว่างไว้มีรูน๊อตตัวเมียอาร์ทติดไว้มีไว้เพื่ออะไรครับเห็นมีทุกคัน

2. Addsan

Addsan Member Member

37
    0
    6
    มันเป็นสติกเกอร์ติดไม่ใช่เหรอครับ

3. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    เรื่องสีฝากระโปรง คงจะเป็นแฟชั่นน่ะครับ แต่ใครเปลี่ยนสีฝากระโปรงต้องขนส่งด้วยนะครับ ไม่งั้นโดนจับปรับครับ ตาม พรบ.รถยนต์
    ในแก้ม MS จริงๆ ก็มีในรุ่นอื่นด้วย เอาไว้เผื่อการติดตั้งอุปกรณ์เพิ่มเติมในห้องเครื่องจะได้มีที่ยึดน็อตครับ

4. Nopcrown

104
    1
    0
    ขอบคุณความรู้ใหม่เกี่ยวกับพรบ.รถยนต์ คงมีอีกหลายคนที่ไม่รู้ถ้าเป็นสติ๊กเกอร์เส้นดำคาดจะต้องขนส่งหรือเปล่า
    เคยสังเกตุไหมครับรถยนต์เก๋งจดทะเบียนใหม่ เลขสวยทำไมถึงไม่ได้เลขกราฟฟิค สอบถามขส.แล้วได้ความว่า
    เจ้าของรถไม่ต้องการขอเป็นแผ่นป้ายขาว-ดำ ดูแล้วสะอาดตากว่า(รถทะเบียนกทม)

5. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    ๑. เรื่องสติกเกอร์คาดนั้น ผมจำไม่ได้แน่นอน แต่เค้าคิดเป็นเปอร์เซนต์ ถ้าจำไม่ผิด เกิน ๒๐ % ต้องแจ้งขนส่งครับ (ยกเว้นกันชนหน้า-หลัง เพราะเป็นส่วนควบ เป็นสีดำได้) จะพยายามหาข้อมูลให้อีกทีนะครับ
    ๒. เรื่องเลขสวย ทะเบียนไม่กราฟฟิก ถ้ามีแบบที่พี่ป๋องว่า ก็จะมีอีกพวกนึงครับ คือ เป็นเลขสวยที่ไม่ได้เปิดประมูล เลขสวย ทะเบียน กทม. ไม่ได้เปิดประมูลทุกหมวดนะครับ

6. Nopcrown

104
    1
    0
    อย่างนี้ต้องแจ้งขนส่งไหมครับ[​IMG]

7. puk133

puk133 New Member Member

35
    0
    0
    ฝาหน้าอย่างเดียวไม่ต้องครับพี่ป๋อง คันเก่าผมมีฝาหน้า-หลัง และโป่งข้างหน้า-หลัง เป็นคาร์บอน เคยโดนจราจรกลางเรียกตรวจ ปรับไป 100 ก็เลยไปแจ้งที่ขนส่ง เป็นสีขาว-ดำ

เวลาเข้าด่านสบายใจดีครับ

8. puk133

puk133 New Member Member

35
    0
    0
    ฝาหน้าอย่างเดียวไม่ต้องครับพี่ป๋อง คันเก่าผมมีฝาหน้า-หลัง และโป่งข้างหน้า-หลัง เป็นคาร์บอน เคยโดนจราจรกลางเรียกตรวจ ปรับไป 100 ก็เลยไปแจ้งที่ขนส่ง เป็นสีขาว-ดำ

เวลาเข้าด่านสบายใจดีครับ

9. Poon133

Poon133 New Member Member

132
    0
    0
    ที่อย่างนี้ละเข้มงวด จับกันจัง ตำรวจไทย

10. boy e-san

boy e-san New Member Member

87
    1
    0
    ถ้าเป็นป้ายกราฟฟิกจะเป็นป้ายประมูล ประมาณว่ามีตังก็หาได้ แบบนี้ตำตรวจไม่ค่อยกลัวครับ

แต่ถ้าป้ายดำแล้วเลขสวยๆ ไม่จำกัดว่าจะเป็นจังหวัดอะไร พวกเลข ตอง หรือ โฟว์ (เบิลสี่ตัว)
    แบบนี้ตำตรวจไทยไม่กล้ายุ่งครับ กลัวได้ไปอยู่สามจังหวัดภาคใต้ครับ เพราะเลขพวกนี้จะอยูกับพวก
    ข้าราชกา.ร รมต เลขพวกนี้อยากเห็นต้องยืนรอดูที่ประตูทางเข้ารัฐภา

แต่ตอนนี้คนมีตังบางคนรู้ทันครับประมูลป้ายกราฟฟิกมาแล้วขอเปล๊ยนเปนป้ายดำก็มี (อันนี้มีคนเขาไห้ฟังต่อน่ะครับไม่ค่อยชัวร์)
    ตำรวจจะได้ไม่กล้ายุ่งครับ

ส่วนฝากระโปรงดำน่าจะมาจากพวกรถแต่งแครื่องแรงๆแล้วต้องการลดน้ำหนักตัวรถ ก็จะใช้คาบอนเคฟล่า มาใช้แทนเหล็ก เช่นแก้มข้าง ฝากระโปรงหน้าหลัง ประตู
    แต่ที่เห็นวิ่งกันเยอะแยะฝากระโปรงดำ แก้มดำ ส่วนมากจะเป็นสติ๊กเกอร์ลายคาบอนเคฟล่า หรือไม่ก็ถูกกว่านั้นก็จะเปนสีสเปรย์(ดำ) เพื่อหลอกให้คนอื่นคิดว่าตัวเองแรงงงงง ครับ น่าจะมาจากตรงนี้แหละ(อันนี้คิดเองน่ะครับ ความเห็นส่วนตัว)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มกราคม 2011
  11. ดำ บางพลี

ดำ บางพลี New Member Member

12
    0
    1
    แวะมาอ่าน และช่วยดันครับ:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้