ไฟ xenon ที่ขายกัน แท้เทียมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย I'm Designer, 22 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ไฟ xenon ที่ขายกัน แท้เทียมครับ แล้วดูยังไง คือผมอยากได้ แต่มีข้อแม้คือ ต้องใช้ประโยชน์ได้จริง กล่าวคือ
    1. เน้นสมรรถนะเป็นหลัก ความสวยงามเป็นเรื่องรอง
    2. สว่าง แต่ต้องไม่มากจนเกินไป จนทำให้เกิดการล้าของสายตา
    3. สี ต้องเป็นธรรมชาติ ไม่เอาโลกสีเหลือง สีฟ้า สีม่วง หรือสีชมพู
    4. ไม่ฟุ้ง แสงที่ออกมา ต้องไม่กระจาย ไปแยงหรือยอนตาคนที่ขับรถสวนทางมา
    ตอนนี้ทีดูอยู่ก็มีของ Plilips ขายอยู่ที่ห้างเซ็นทรัล 15,000.- และพอดีโทรไปถามที่ร้านขายไฟ Xenon ที่ลงตามเว็ปต่างๆ ถามว่ามีของ Plilips ไหม
    เขาบอกว่ามี 7,500.- ผมเลยถามว่า แท้หรือเทียม ร้านบอกของแท้ ผมก็เลยไม่แน่ใจ เพราะราคามันต่างกันครึ่งๆ เลยไม่รู้ว่าแท้จริงอย่างที่ร้านบอกหรือป่าว
    รบกวนด้วยครับ

2. อุลตร้าแมน

อุลตร้าแมน New Member Member

158
    2
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับไม่กล้าติดกลัวพี่รวด

3. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ผมไปซื้อมาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ติด เพราะรถอยู่อู่
    ที่ผมซื้อเป็นของ Phillip ครับ 6000k หมื่นห้าพันบาทรวมติดตั้ง ที่ผมเลือกอันนี้เพราะว่าลองดูใน net แล้วมีคนเอามารีวิวให้ดูเห็นบอกว่า เวิรค์ดีเลยทีเดียว เลยต้องตัดใจซื้อมา
    เพื่อการใช้งานที่ดีกว่าเดิม
    แต่มีอีกยี่ห้อนึงคือของ ออสแรม อันนี้จะถูกกว่าครึ่งนึง ถามว่าใช้ได้ไหม ผมว่าใช้ได้นะครับ แต่ความสว่างจะเท่ากับของ Phillip หรือป่าวผมไม่ทราบ
    แต่เท่าที่ทราบมา Phillip และ ออสแรม ผลิตไฟ Xenon ให้กับยริษัทรถในยุโรป อยู่แล้ว ถือเป็นมาตราฐานเลยครับ คือจะมีแค่ 4500K กับ 6000K เท่านั้นครับ
    ถ้าของ ออสแรม ก็ติดต่อที่ S9 เลยครับ เขาขายอยู่ ส่วน Phillip ผมซื้อที่ Central อ่ะครับ ชั้นประดับยนต์

4. I'm Designer

204
    11
    0
    ผมไปซื้อมาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ติด เพราะรถอยู่อู่
    ที่ผมซื้อเป็นของ Phillip ครับ 6000k หมื่นห้าพันบาทรวมติดตั้ง ที่ผมเลือกอันนี้เพราะว่าลองดูใน net แล้วมีคนเอามารีวิวให้ดูเห็นบอกว่า เวิรค์ดีเลยทีเดียว เลยต้องตัดใจซื้อมา
    เพื่อการใช้งานที่ดีกว่าเดิม
    แต่มีอีกยี่ห้อนึงคือของ ออสแรม อันนี้จะถูกกว่าครึ่งนึง ถามว่าใช้ได้ไหม ผมว่าใช้ได้นะครับ แต่ความสว่างจะเท่ากับของ Phillip หรือป่าวผมไม่ทราบ
    แต่เท่าที่ทราบมา Phillip และ ออสแรม ผลิตไฟ Xenon ให้กับยริษัทรถในยุโรป อยู่แล้ว ถือเป็นมาตราฐานเลยครับ คือจะมีแค่ 4500K กับ 6000K เท่านั้นครับ
    ถ้าของ ออสแรม ก็ติดต่อที่ S9 เลยครับ เขาขายอยู่ ส่วน Phillip ผมซื้อที่ Central อ่ะครับ ชั้นประดับยนต์

5. m230

m230 Member Member

463
    12
    18
    รถที่บ้าน ก็เพิ่งติดมาครับ ฟิลลิปส์ 6000K
    15000 บาท
    แสงสวยขาวกำลังดี แต่ยังใช้งานมาไม่กี่เดือนยังสรุปไม่ได้...........อิอิ

แต่เหมือน ท่านด้านบน ยังหวั่นๆว่าจะแท้หรือปล่าวนะ เราซื้อ 15000 บางร้านบอก 7-8พันเอง

:):):):):):):)

6. I'm Designer

204
    11
    0
    แล้วมันสว่างกว่าเดิมเยอะไหมครับ จะเหมือนพวก Benz หรือ BMW ป่าวครับ

7. I'm Designer

204
    11
    0
    แล้วมันสว่างกว่าเดิมเยอะไหมครับ จะเหมือนพวก Benz หรือ BMW ป่าวครับ

8. m230

463
    12
    18

(นิสสัน ทีด้า)สว่างกว่าเดิมๆเยอะครับสีขาวกำลังดี ไม่ออกไปทาง สีฟ้า
    เหมือนมากับเดิมๆจากโรงงาน
    เพราะส่วนใหญ่ ใส่ของจีน-ใต้หวัน มันจะออกแนว อมฟ้าสะส่วนใหญ่

9. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    แล้ว OSRAM น่าสนป่าวคร๊าบบบ ถูกกว่ากันครึ่งๆ
    ตังค์ไม่ค่อยจะมีด้วย หุหุ
    รบกวน พี่ น้อง ที่ติดตั้งแล้วช่วยเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

10. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมว่า โคม หรือจานฉายน่าจะมีส่วนด้วย นะครับ

11. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ผมว่าเรื่องแยงตาผู้อื่น ปัญหาน่าจะมาจากโคมและจานฉายมากกว่าหลอดครับ

12. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    ใช้ของฟิลลิปอยู่เหมือนกันครับ หลอด d2s 4300k แต่ไม่รุ้ราคา เพราะมันมากับโคมโปรเจคเตอร์ แสงที่ลูกแก้วออกขาว แต่แสงที่กระทบถนนอมเหลือง สว่างมากมาย

13. I'm Designer

204
    11
    0
    ลองอ่านบทความนี้ดูนะครับ แล้วจะเข้าใจว่า ส่วนใหญ่ปัญหาที่แยงตาชาวบ้านเขา มักจะมาจากหลอดไฟซะส่วนใหญ่ครับ
    อันนี้เป็นบางส่วนที่เอามาจากบทความนะครับ "ฟุ้งหรือไม่ฟุ้ง สาเหตุมาจากทั้ง หลอด และ โคม รวมถึงสีของแสง

เรื่องโคม

ถ้าเป็นโคม Projector ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหา เว้นแต่หลอดจะห่วยจนเกินเหตุจริงๆเท่านั้นถึงจะฟุ้ง เพราะฉะนั้นเลิกกังวลเรื่องนี้ไปได้เลย

แต่โคม Reflector ... ถ้าพัฒนามาสำหรับ Xenon โดยเฉพาะ จะไม่ฟุ้ง ตัวอย่างเช่น โคมของรถ Honda ทั้ง Civic และ Accord รวมถึงโคมของ Camry ACV30 ที่เป็นการใช้โคมแบบ Reflector จับคู่กับหลอด Xenon อันนี้แสงไม่ฟุ้ง

สำหรับ Camry รุ่นเก่า เช่น SXV10 และ SXV20 ที่โคมไม่ได้ถูกพัฒนามาสำหรับ Xenon การไปแตะต้องกับตัวโคม การดัดแปลงแก้ไขตัวโคม คงเป็นไปไม่ได้ ดังนั้นการฟุ้งของแสงจะมากหรือน้อยจึงขึ้นอยู่กับ หลอด แต่เพียงอย่างเดียว"
    ที่เหลือลองอ่านดูครับ
    http://www.camrythailand.com/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=13

http://www.camrythailand.com/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=8

14. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    อิอิ อ่านแล้วครับ ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลอ้างอิงนะครับ

แต่ไม่รู้ว่า conversion kit ราคาหมื่นห้าจะช่วยให้โคมโบราณอายุ 20 กว่าปีของรถผมไม่ฟุ้งได้หรือไม่ สงสัยต้องลอง :D

15. I'm Designer

204
    11
    0
    อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่คิดว่าก็คงจะฟุ้งแหล่ะครับ เพราะโคมมันไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อซีนอนนี่ครับ ขนาดของผมโคม A33 ที่เป็นโคมเพชร ผมยังกลัวเลยครับ แต่ถึงจะฟุ้ง มันก็คงไม่มากแหล่ะครับ หวังว่าอย่างนั้นนะครับ อิ อิ
    เดี๋ยวมาอัพเดทอีกทีนะครับหลังจากลองใส่แล้ว คงต้องรอเป็น เสาร์ที่ 17 อ่ะครับ เพราะตอนนี้รถอยู่อู่อยู่เลยครับ

16. madboy

2,808
    11
    38
    จัดไปครับ ของผมก็ใส่ของถูกอยู่ แต่ใช้กะรถคันเก่ามันค่อนข้างฟุ้ง ส่องป้ายบนทางด่วนสว่างเลย แต่พอมาใช้กะอีกคันที่มันเป็นโคม มัลติรีเฟลกเตอร์ มันก็ดีขึ้นกว่าเย๊อะอ่ะครับ

แต่จะว่าไป คุณภาพของมันคนละเรื่องกันอยู่แล้วล่ะครับ ฟิลลิปเองคงไม่ทำเสียชื่อ เพราะต้องผ่านมาตรฐานหลายๆอย่างที่ 3rd party กำหนดขึ้น

เมื่อวานเลยไปลองถามที่ลาดพร้าวดูมั่ง เห็นเค้าขายเหมือนจะแยกกัน บัลลาสต์ กะ หลอด รวมๆกันแล้ว 16000 อ่ะครับ

17. madboy

2,808
    11
    38
    จัดไปครับ ของผมก็ใส่ของถูกอยู่ แต่ใช้กะรถคันเก่ามันค่อนข้างฟุ้ง ส่องป้ายบนทางด่วนสว่างเลย แต่พอมาใช้กะอีกคันที่มันเป็นโคม มัลติรีเฟลกเตอร์ มันก็ดีขึ้นกว่าเย๊อะอ่ะครับ

แต่จะว่าไป คุณภาพของมันคนละเรื่องกันอยู่แล้วล่ะครับ ฟิลลิปเองคงไม่ทำเสียชื่อ เพราะต้องผ่านมาตรฐานหลายๆอย่างที่ 3rd party กำหนดขึ้น

เมื่อวานเลยไปลองถามที่ลาดพร้าวดูมั่ง เห็นเค้าขายเหมือนจะแยกกัน บัลลาสต์ กะ หลอด รวมๆกันแล้ว 16000 อ่ะครับ

18. m230

463
    12
    18

อิอิ ลองเลย ฟิลลิปส์ใส่บลูเบิดแล้วจะเป็นไงมั่ง เผื่อจะได้ซื้อมาใส่อีกชุด
    พอดีชุดแรกได้มา เอาไปใส่ ทีด้า แล้วมันเวิคจริงๆ

19. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    เลือกที่มีตัวบังหลอดครับ ช่วยได้ แต่ยังไงก็ยังแยงบ้าง ฟุ้งบ้าง ถ้าโคมเราไม่ได้เกิดมากับซีนอน

ถ้าเน้นใช้งาน ไม่ควรเกิน 6000k แต่อย่างผมก็ไล่จากเยอะก่อนเพราะอยากสวย จนไม่ดื้อแล้วก็ 6000k กำลังดี

แรกๆใส่ชุดละ 7000 เดี๋ยวนี้ใส่ชุดละ 2000 แล้วครับ เพราะพังเหมือนกันหมด เลยใส่ถูกๆดีกว่า่ ประกัน 1 ปี เหมือนกัน

ปล.พังเร็วพังช้าอยู่ที่รถด้วยมั้งครับ
    ปล.2 ถ้าเงินไหวก็น่าลองของดีๆนะ แล้วมาเล่าสู่กันฟังมั่งนะครับว่าเวิร์คป่าว

20. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    ลองของ PIAA สิครับ ชุดละสองหมื่นกว่ามั้ง เคยยืนดู ที่ VVP สว่าง ไม่แยงตา DIMMER ได้ด้วย อิอิ

21. I'm Designer

204
    11
    0
    ใช่ครับ มันแยกกล่องกับ บัลลาสครับ แต่รวมแล้ว หมื่นสี่ เกือบหมื่นห้า ตอนที่ผมซื้อคือ ลด 20% แล้วพนักงานก็ลดให้ผมเพิ่มอีก 10% เป็น 30% เลยจัดการสอยซะ

22. PWK_MetalSheet

PWK_MetalSheet New Member Member

19
    0
    0
    โอ๊ว ความรู้ทั้งนี้ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

23. madboy

2,808
    11
    38
    ใส่ยังเอ่ย รายงานผลด้วยนะค้าบบบบบ :D

24. madboy

2,808
    11
    38
    ใส่ยังเอ่ย รายงานผลด้วยนะค้าบบบบบ :D

25. I'm Designer

204
    11
    0
    ใส่เรียบร้อยแล้วครับ คุ้มสุดๆ ที่เห็นชัดเจนเลยนะครับ พวกเส้นถนนต่างๆ มันจะสะท้อนออกมาได้ชัดเจนมากครับ และพวกป้ายสัญลักลักษณ์ต่างๆ ที่เขาทำมาให้มันสะท้อนแสง ก็จะเห็นชัดเจนขึ้นกว่าเดิมเยอะ และไม่แสบตาด้วยครับ
    ส่วนลำแสงนั้น ไกลกว่าของเดิมมากครับ และยังออกไปทางด้านข้างด้วยครับ ทำให้ทัศนวิสัยดีขึ้นกว่าเดิม ที่สำคัญ ไม่ฟุ้งด้วยครับ แต่ถ้าขับในเมืองจะสว่างมากขึ้นกว่าเดิมก็เยอะพอสมควร แต่ไม่มากเท่าไหร่ แต่ถ้าที่มืดๆ นี่ บอกได้คำเดียวว่าสุดยอด
    เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูครับ
    และตอนนี้ผมก็ได้จัด Day Light ของฟิลลิป ไปอีกชุด ส่วนราคา ถ้าใครสนใจบอกได้นะครับ เดี๋ยวให้เบอร์น้องเขาไป เพราะจะซื้อได้ถูกกว่าบนห้างมากมาย อย่างไฟซีนอน ผมซื้อมาเกือบ หมื่นห้า แต่น้องเขาขายแค่ หมื่นสองเอง พอได้ยินราคาผมถึงกับเซ็ง เพราะถูกกว่าตั้ง 3 พันแหน่ะ โคตรเสียดายเลย เออ! น้องเขาเป็นคนติดตั้งและเขาก็ขายด้วยครับ ผมก็เพิ่งซื้อ Day Light มา บนห้างขายอยุ่ 6,900.- แต่น้องเขาขายผม 4,900.- ของแท้นะครับ เพราะมีใบ order สั่งของให้
    ขอบอกไว้อีกอย่างนะครับ ของฟิลลิปแท้ นี่ไม่มีการตัดต่อสายไฟนะครับ มันจะเป็นปลั๊กเสียบเองได้เลย ติดตั้งง่ายมาก จากที่ดูและถามมานะครับ อย่างไฟซีนอน แค่ถอดปลั๊กเดิมเอามาเสียบกับบัลลาส และเอาจากบัลลาสไปเสียบที่ไฟ แค่นี้ก็จบแล้วครับ ง่ายไหมครับ รถไม่ช้ำดี
    ส่วน Day Light จากตอนแรกผมก่ะว่าคงต้องมีการตัดสายไฟ หรือทำสวิทย์แยกแน่นอน แต่สุดท้าย แค่เอากล่องควบคุมต่อเข้ากับแบตเตอรี่ แล้วเอาสายไฟ ไป จั๊มกับไฟหรี่ (เขาจะมีกิ๊ฟหนีบให้ครับ) ส่วนสายที่เหลือก็ต่อเข้ากับ Day Light แค่นี้ พอสตาร์ท เครื่องติด ไฟ Day Light ก็จะติดทันที พอเราเปิดไฟหรี่ปุ๊ป ไฟ Day Light ก็จะดับทันทีครับ ไม่ยุ่งยากเลยครับ

26. m230

463
    12
    18

ร้านอยู่ไหนแนะนำด้วยครับ
    แล้ว Day time light ของฟิลลิปส์ หน้าตาเป็นยังไงทรงไหน อยากชมรูปครับ

:):):)

27. madboy

2,808
    11
    38
    แหล่มเลยครับ รบกวนที่ติดต่อด้วยนะคร้าบบบ :D

28. I'm Designer

204
    11
    0
    น้องเขามาติดตั้งให้ถึงที่ฟรีครับ ไม่มีค่าใช้จ่าย แค่นัดน้องเขามาว่าจะให้ไปติดที่ไหนอ่ะครับ แต่คงเฉพาะในกรุงเทพฯ มัีงครับ

29. m230

463
    12
    18

เขามีหน้าร้านไหม
    ขอเบอร์ติดต่อด้วยคับ

:):):)

30. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    อยากใส่เหมือนกัน แต่ไม่กล้าด้วย เพราะกลัวไฟxenon เสียสภาพเสื่อมลดเร็วด้วย ไม่ถึง1ปีเลย เพื่อนผมเคยเล่าให้ฟัง ไม่รู้ว่าเรื่องจริงหรือเปล่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้