B14 ปี2000 เปลี่ยนเครื่อง แนะนำด้วยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย watcharac, 18 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. watcharac

watcharac New Member Member

98
    3
    0
    B14 ปี 2000 เครื่องเดิม GA16 ติดก๊าซ NGV แบบดูด ครับ
    อยากรู้ราคา และรายรายเอียด ถ้าจะวางเครื่องพวกนี้
    GA15 auto
    SR20DE auto
    อยากรู้ว่า 2เครื่องนี้ ถ้าวางต้องแปลงอะไรหรือเปล่าครับ แล้วต้องใช้เงินประมาณเท่าไร (งบน้อยครับ) เอาแบบออกมาใช้งานได้เลย เพราะรถใช้งานทุกวันครับ
    ทำที่อู่ไหนดี ใช้เวลานานมั้ย
    แล้วจะใช้ก๊าซ NGV ระบบดูดได้มั้ยครับ อันนี้สำคัญทีเดียว เพราะมันจะประหยัดมากสำหรับผม (ไม่มีทุนเปลี่ยนหัวฉีดครับ)
    ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาช่วยครับ
    ปล. ต้องเอาเข้าอู่วันพุธนี้แล้วครับ เพราะยืมรถพี่ชายมาใช้ได้แค่15วัน

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    sr20de ได้แรงประหยัด ติดแก๊สได้เหมือนกัน แต่ต้องทำช่วงล่างเพิ่ม หน่อยครับ เบรค หน้าหลัง
    วาง b14 ต้องแปลงอยู่แล้วครับ หาแท่นเครื่องตรงรุ่นได้ก็วางได้เลยไม่ต้องแปลง วายสายไฟ ทำแอร์
    วางอู่พี่ติ่งครับ งามวงศ์วาน วัดบัวขวัญ งบ ก็ต้องมี 50000 นะครับ

3. watcharac

98
    3
    0
    ถือว่าราคาสูงทีเดียว พอจะมีแบบเซฟๆกว่านี้มั้ยครับ รบกวนแนะนำด้วย

4. watcharac

98
    3
    0
    ของเก่าเกียร์กับแอร์โฟมันเสียเกินทนแล้วครับ จำเป็นต้องเปลี่ยน แต่อยากเซฟๆหน่อย :cry:

5. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ถ้าจะเอาประหยัด ก็ว่า ga เหมือนเดิม ครับ คงไม่เกิน 3

6. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เครื่องเดิมเป็นอะไรอ่ะครับ

7. watcharac

98
    3
    0
    แอร์โฟอะครับ รอบสวิง จูนเท่าไรก็ไม่นิ่งครับ เป็นมาปีกว่าแล้ว ฝืนขับไปเพราะต้องใช้งานทุกวันครับ

มาช่วงหลังเกียร์ D เครื่องเย็นใช้ไม่ได้เลยครับ ล้างแล้วเปลี่ยนกรองเกียร์แล้ว ไม่หายเลยครับ

เลยมาคิดว่าถึงเวลาแล้วครับ ไม่ไหวจะฝืน สงสารรถด้วย กลัวไม่ปลอดภัยต่อคนอื่นอีก ดับกลางแยกบ่อยมากๆครับ

8. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    เป็นที่เกียร์อย่างเดียวรึป่าวครับ เปลี่ยนเฉพาะเกียร์ก็ได้ครับ ถ้าเครื่องยังปกติอยู่ เซพเงินไปได้เยอะเหมือนกัน ^^

9. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
  10. watcharac

98
    3
    0

โอ้ว ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองถามก่อนครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:04:20 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:03:29 ----------

มันเป็นที่แอร์โฟด้วยครับ รอบมันสวิงมากๆ ถึงขั้นเบาดับ

11. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ผมลง ga15 เครื่องพร้อมเกียร์หมดไปประมาณ 25,000ไม่รวมน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์พร้อมค่าเครื่องดื่มนิดหน่อย

12. watcharac

98
    3
    0
    ทำที่ไหนเหรอครับ

น่าสนใจมากๆครับ

13. น้องพีชชี่

น้องพีชชี่ New Member Member

37
    1
    0
    ผมไปซื้อเครื่องเอง 13,000 ค่ายก 3,000 ใช้สายไฟเดิม ค่าของเหลวนิดหน่อย

14. watcharac

98
    3
    0
    ตัดสินใจใหม่แล้วครับ เพิ่มเงิน ลงsr20de เลย ขอบคุณทุกคนมากๆเลยครับ

กลัว ga15 จะไม่ทันใจครับ

15. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    B14 GA16 AUTO จะวางเครื่องใหม่

เอาตัวเดิมเครื่อง JAPAN หรือ GA15 ประหยัดสุดไม่ตั้องแปลงอะไร
    (บางทีซ่อมเครื่องเดิมรวมๆ ก็หมื่นต้นๆ วางใหม่คุ้มกว่าครับ เครื่องสดกว่าใหม่กว่าของเดิม)

แต่ถ้าอยากแรง

ต้องถามว่าเคยทดสอบขับ B14 แปลงเครื่องมาก่อนหรือไม่
    เช่นวาง SR16VE(VVL), SR20DE,SR20VE(VVL),SR20DET เป็นต้น ที่กล่าวมาวางได้ทุกตัวใน B14
    เพราะจะได้รู้ว่าเราอยู่ตรงไหน
    อ่านจาก Web หรือได้ข้อมูลมา กับของจริงมันไม่เหมือนกัน
    วันข้างหน้าเมื่อเอาไปขับถนนเดียวเจอชาวบ้านมาฉีกหนีเห็นๆ เดี๋ยวก็ต้องมาเสียตังค์อีกที
    (ไม่เกี่ยวกับพวกจะขับทีต้องลากไป ขับสนามได้อย่างเดียวนะครับ)

พูดมาตั้งยาว ถ้าอยากแรงแบบเดิมๆ ต้อง SR20VVL หรือ SR20DET ถึงเรียกว่าพอขับได้
    เห็นแตกต่างจากเดิมๆคนละเรื่อง

ถ้าเท้าหนักมาก ก็มาพูดกันอีกที(พูดกันบนพื้นฐานคนเขียนขับ B14 วางSR20DET เกียร์ Manual เติมน้ำมันนะครับ รู้สึกว่าไม่พอ ยังจะต้องขยับ STEP เลย)

16. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ลองดูคับ ว่าชอบลักษณะแบบไหน ทุกอย่างอยู่ที่เราว่าต้องการแบบไหนอะคับ แต่ถ้าเปงผม.......ผมก็ยังไม่รู้ว่าจะเเอาไรเลยอะคับ

17. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
  18. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    แล้วแต่เจ้าของเลยค้าบ

ใช้เองขับเองน่าจะตัดสินใจได้ว่าอะไรเหมาะสมกับตัวเองตัวเลือกเพียบ
    :eek:

19. watcharac

98
    3
    0
    แล้วถ้ารถเดิม เปลี่ยนเป็น sr20 ต้องทำอะไรเพิ่มบ้างหรือเปล่าครับ ถ้าผมเน้นขับเพื่อความปลอดภัย

20. konankit

198
    5
    18
    ตามลิงค์นี้เลยครับ หลักๆก่อเห็นว่าต้องเปลี่ยน โช้ค แน่นอนครับ และก่อมีเบรค ที่เหลือรอพี่ๆที่รู้มาตอบอีกทีนะครับ

21. lumnamshe

671
    5
    18
    มาถูกทางแล้วครับ ต้องเน้นความปลอดภัยก่อน
    SUNNY B14 ลง SR20DE, SR20VE,SR20DET ปลอดภัยทุกคัน
    (ต้องเลือกอู่ที่จัด BALANCE เครื่องดีๆ)

แล้วต้องทำอะไรเพิ่มบ้าง
    ต้องแยกออกเป็น 2 ส่วนครับ

ส่วนที่หนึ่ง ส่วนห้องเครื่อง (วางเครื่อง)
    = SR20 ทุกตัวก็แปลงจุดยึดเครื่องครับ บางคันร้อยน๊อตเลยก็มี
    = SR20DE งบส่วนนี้ประมาณ 45,000บาท
    = SR20VE งบส่วนนี้ประมาณ 58,000บาท
    = SR20DET งบส่วนนี้ประมาณ 85,000บาท

ส่วนที่สองช่วงล่าง
    = SR20DE อนุโลมB14 เดิมๆ พอไหว
    = SR20VE ต้องเปลี่ยนเบรคหน้าโดยนำของ GTS R32,33,34 มาแปลงใส่แทน(เฉพาะล้อหน้า) ถ้ายังก็พอไหวแต่ต้องขับระวังหน่อย
    = SR20DET ต้องแปลงเบรคหน้าโดยนำของ GTS R32,33,34 มาแปลงใส่แทน(เฉพาะล้อหน้า)ต้องทำเลยทันทีครับ
    เบรคก็ประมาณ 8,000บาท ถึง 20,000บาท

เบรคล้อหลังเดิมเอาอยู่หมดทุก SR และการทำเบรคโตนี้ขนาดล้อต้อง 15 นิ้วขึ้นไปนะครับ
    อีกอย่างก็คือโช้คครับก็แนวเดียวกับเบรคครับ

ดังนั้นต้องชัดเจนนะครับว่า DE หรือ VE หรือ DET
    เพราะใช้เงินต่างกันมาก

มีอะไรสงสัยก็ถามได้ครับหรือลองอ่านดูกระทู้ที่ท่านอื่นแนะนำครับ

22. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
  23. konankit

198
    5
    18
    โอ้โห ชัดเจนมากเลยครับพี่

24. watcharac

98
    3
    0

ผม sr20 ก็คงไม่ต้องทำไรเพิ่มใช่มั้ยครับ

แล้วร้อยน๊อตอะไรเนี่ยหมายความว่าไงเหรอครับ เป็นศัพท์ทางช่างหรือว่า เป็นศัพท์คนเล่นรถเหรอครับ

คือผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย อาศัยอ่านจากเวปนี้แหละครับ

ยังไงรบกวนด้วยนะครับ

ปล. ล้อผมยังใช้ล้อเดิมอยู่เลยครับ ขอบ14 เห็นเค้าว่ามันทนดีเลย เลยไม่เปลี่ยน

25. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ร้อยน็อตไม่ต้องแปลงแท่นเครื่องใหม่ค้าบ

แต่ส่วนมากจะได้เฉพาะ Sr20de เคยมีคนวางตัวนี้เดิมๆก้อมีค้าบวิ่งพีระมาแล้วด้วย

26. lumnamshe

671
    5
    18
    ต้องชัดเจนอย่างนี้ครับ

OK สรุปว่าเลือก SR20DE (หมายถึงไม่มีวาล์วแปรผัน (VVL), ไม่มี TURBO(DET))

มาดูเครื่องกันว่า มี SPEC อย่างไรครับ

SR 20 DE 4 DOHC 16 V. 86x86 1998 CC. 150/6400 19/4800 4.176 FF 5 MT Premiraขับหน้า

SR 20 DE 4 DOHC 16 V. 86x86 1998 CC. 150/6400 19/4800 3.827 FF 4 AT Premiraขับหน้า

จากPremira สดและแรงดีครับ ชอบ AUTO หรือ MANAUL มีให้เลือก
    จะกินน้ำมันอย่างเดียวหรือแก๊สด้วยก็OKครับ

ส่วนล้อเดิมขอบ14 เบรคและช่วงล่างเดิมก็ใช้ไปได้ครับ
    แต่ขับใหม่ยังไม่คุ้นรถ อย่ากดมานะครับระยะเบรคต่างกันพอตัว
    วันข้างหน้าหากจะทำเบรคให้ดีขึ้นขอบ14 ก็เอาของ NISAN PULSARมาใส่ก็ดีขึ้นมาก
    หากอยากหล่อ โชว์กล้ามก็ค่อยเอา GTS32,33,34 มาลง(ล้อขอบ15ขึ้นไปไม่เกิน17นิ้ว
    )

อื่นๆก็เรื่องการ PLAN ระยะเวลาต้องคุยกับอู่ให้ดี
    หรืออยากให้เจาะรายละเอียดปลีกย่อยอะไรก็ยินดีครับ

อยากให้คนมาใหม่ได้สิ่งดีๆ ใช้งานตามที่ต้องการ จ่ายเงินตามสมควร และมาเป็นเพื่อนกันนะครับ

27. watcharac

98
    3
    0

ความรู้เพียบ ขอบคุณมากๆเลยครับ

28. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ชัดเจนครับอันนี้ ผมใช้GA15 มาระยะนึง ออดโต้เข้า D บางครั้งต้องคอยเร่งช่วยเลยครับ เห็นความแตกต่างระหว่าง SR20DE แต่เอาจริงๆเลยนะครับ
    คุณจะอยู่กับรถคันนี้อีกเท่าไร ราคาที่ทำรับได้มั้ย ทั้งเครื่อง และ ช่วงล่าง แต่ของผมบอกเลยว่าใช้ยาวๆนานๆ วางแล้วไม่อายใครเร่งแซงไม่น้อยหน้า กดสุดก็
    180 แล้วยังได้อีกนะ แต่กล่องมันตัดกับสุดไมล์แล้ว เหอๆ แต่ใจมันยังได้อีก อิอิ

29. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ความแรงไม่เคยปราณีใคร จริงมะ พี่หนุ่ม

30. watcharac

98
    3
    0
    สรุปแล้วครับ ช่างบอกจบไม่เกิน 40000

ค่าเครื่อง25000 +ค่าแรง ของเหลว สายพานนิดหน่อย ไม่เกิน15000

ประมาณ10วันเสร็จ

เมื่อวานไปเดินเชียงกงบางนา ดูชุดเบรคพัลซ่า เค้าเปิดไว้ 3000 แพงไปมั้ยครับ ยังไม่ได้เอามานะครับ ไปสืบราคาก่อน

ขอบคุณทุกคนมากนะครับ สำหรับคำแนะนำ

ปล. เมื่อรถพร้อมกว่านี้จะขอเป็นสมาชิกคลับด้วยคนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้