ปัญหา เครื่องเร่งเองครับ ช่วยด้วยครับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย thanikjade, 19 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thanikjade

thanikjade New Member Member

9
    1
    0
    พอสตาร์ทเครื่องแล้ว มันเร่งเองขึ้นไปอยู่ที่ 2000 รอบเลยครับ เหมือนกับเหยียบคันเร่งเองเลย ไม่ทราบว่าปกติดีหรือเปล่า(รู้สึกจะเป็นตอนเครื่องเย็นๆ)
    แต่พอผ่านไปสักระยะนึงพอเครื่องร้อนแล้วก็กลับมาเป็นปกติครับ

รบกวนขอสาเหตุหน่อยครับผม

2. เครื่องเร่งเอง

ถ้าเครื่องเย็น ตอนสต๊าทใหม่ๆ จะเร่งเครื่องขึ้นไป อาจจะเป็นเพราะปั๊มน้ำมันเครื่องทำงานช้า เครื่องเลยวอมอัพ สักพักหนึ่งเมื่อทุกอย่างพร้อม ECU ในเครื่องก็จะปรับให้ระบบกลับมาสู่ภาวะปกติ ขณะที่เครื่องยนต์ขึ้นรอบสูง อย่าเพิ่งได้เดินเครื่องหรือออกตัว ให้จอดนิ่งเพื่อรันอัพ ให้ระบบทำงานเป็นปกติแล้วค่อยออกวิ่งครับ

3. namp00

namp00 New Member Member

30
    0
    0
    ปกติครับผมเองก็เปน

4. MIRAONLY

MIRAONLY Member VIP

56
    1
    8
    คาร์บู หรือ หัวฉีดครับ

5. anupong_pa

anupong_pa New Member Member

9
    0
    0
    ถ้าระบบสมบูรณ์ เวลาเครื่องเย็นรอบเครื่องจะเร่งประมาณ 1800-2000 รอบ/นาทีประมาณ1 นาที แล้วก็จะลดลงเหลือ 600-800 ส่วนคอมแอร์ก็จะหน่วงไม่ทำงานทันทีเหมือนกัน (พัดลมภายในทำงานแต่คอมไม่ทำงาน) ฉะนั้นจึงไม่จำเป็นต้องปิดแอร์ก่อนสตาร์ท

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้