รถจอดนานเกือบสามเดือน.....ก่อนสตาร์ทควรทำไม พี่ๆเคยมีประสบการณ์มั่ยคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย P.narongchai, 16 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P.narongchai

P.narongchai New Member Member

24
    2
    0
    ผมต้องออกไปดูงานต่างจังหวัดนานกว่าสามเดือนรถต้องจอดไว้เฉยๆนานเกือบสามเดือนแล้ว ผมได้เวลากลับแล้วต้องทำไมก่อนสตาร์ทเครื่องคับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    นึกไม่ค่อยออกเหมือนกันอ่ะครับ

ลองถอดปลัก๊ก่อนเข้าจานจ่ายออกก่อนอ่ะครับ รู้สึกจะมี 2 ปลั๊ก

แล้วสตาร์ทเครื่องสักสามสี่รอบ ให้น้ำมันขึ้นบนฝาก่อน แล้วค่อยเสียบปลั๊กแล้วสตาร์ทใหม่ให้ติดอ่ะครับ

เส็ดแล้ว ถ้าให้ดี ก็ถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คแบตเตอร์รี่ใหม่อ่ะครับ อ้อ อย่าลืมเช็คลมยางด้วยน่ะครับ 555

นึกออกเท่านี้ รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมครับ

3. P.narongchai

P.narongchai New Member Member

24
    2
    0
    ขอคุณครับ......ผมว่าเราต้องถอดหัวเทียนออกด้วยอ่ะคับเพื่อลดภาระก่อนสตาร์ทเครื่องจิง

ไม่ต้องถอดปลั๊กจานจ่ายหรอกครับ เพราะสตาร์ทครั้งแรกคงไม่ติดชัวร์
    ยิ่งภ้าไม่ได้ถอดขั้วแบตออกด้วยนะ โอกาสที่แบตจะหมดมีสูงมาก

รถผมจอดเดือน เว้นเดือน ก่อนจอดก็เติมน้ำมันไว้ให้เต็มถัง ถอด
    ขั้วแบตออก แล้วเติดลมยางไว้ให้แข็ง ๆ ไม่งั้นกลับมาแบตหมด
    ยางแบน หมดอารมณ์ไปซิ่งกันพอดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้