สอบถามเรื่องไฟหน้าเสริมครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 15 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    วันนี้ไม่พล่ามมากแล้วครับ ขอเข้าประเด็นเลยครับคือ ไฟตัดหมอก กับ ไฟสปอตไลต์ เป็นตัวเดียวกัน หรือคนละตัวครับ ถ้าเป็นคนละตัว อยากทราบความแตกต่างระหว่างทั้งสองตัวครับ รวมถึงตำแหน่งการติดตั้งและการใช้งาน รวมถึงอยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับไฟพวกนี้หน่อยครับ คือว่าช่วงนี้หน้าฝนพอดี เลยว่าจะจัดหามาใช้ครับ พอดีผมมีไฟที่เป็นสี่เหลี่ยมยี่ห้อเด็นจิอ่ะครับ ตามในรูปดิสเพลย์ของผมเลย ติดมาเป็นชาติแล้ว แต่ไม่เคยเปิดใช้จริงๆบนถนนที:)cool:) อันนั้นเป็นประเภทไหน แล้วมีความจำเป็นไหมครับที่ต้องมีทั้งสปอตไลต์และไฟตัดหมอก ขอบคุณครับ

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เอ่ มันก็น่าจะตัวเดียวกันนะ :D

3. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ไม่เหมือนกันครับ เอาง่ายๆเลย ดูพวกรถแรลี่ทั้งหลายน่ะครับ ที่เห็นติดกันบนกันชน ลำแสงพุ่งไกลคล้ายไฟสูง ลักษณะนั้น เรียก สปอร์ทไลท์ครับ

แต่ถ้าติดใต้กันชน แล้ว ลำแสงเหมือน เสี้ยวพระจันทร์ นอนลง แสงกระจายออกข้าง ไปไม่ได้ไกล อันนั้นไฟตัดหมอกครับ

ลักษณะการใช้งานก็ สปอร์ทไลท์ เอาที่ใช้เยอะๆ พวกออฟโรด ใช้ลุยเข้าป่าครับ เพราะมันมืดมากไม่มีรถสวน
    ส่วนไฟตัดหมอก ตามชื่อเลยครับ ใช้เวลามีหมอกลงจัดเช่น เช้ามากๆ ขับรถดึกๆผ่านพื้นที่ ที่เป็นภูเขา หมอกจะหนามองเห็นได้ไม่เครียร นั่นละครับ
    แสงไฟตัดหมอกจะไปได้ไม่ไกล แต่จะทำให้เราเห็นสภาพพื้นผิวหน้ารถได้ดีขึ้น คือ ตรงที่ไฟหน้าเราส่องไม่ถึงได้แก่ด้านข้างและหน้ารถครับ

4. bigamo

bigamo New Member Member

149
    7
    0
  5. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ตามคุณ azure_abb ไปเลยครับ

6. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ป่านนี้ติดไปแล้วล่ะว้า

7. teefler

teefler New Member Member

76
    0
    0
    แอบเก็บความรุ้ด้วยคน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้