ขออนุญาติถามครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย SenSor, 24 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SenSor

SenSor New Member Member

3
    0
    0
    ขอถามว่า ความจุกจิกระหว่างเครื่อง 4G63T และเครื่อง คอแดงใน imp อันไหนจุกจิกกว่ากันครับ เช่น เครื่อง 4G63T มีปัญหาเรื่องรอบเดินเบา เป็นต้น รบกวนช่วยตอบทีนะครับ [กระทู้นี้ถามขึ้นเพื่อความรู้ ไม่มีเหตุที่จะทำให้เกิดความเข้าใจผิดกันนะครับบบบ]:p :p :p

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เครื่องมิตซูบิชิ 4G63T ของ อีโวทุกบล็อก (ไม่รวม VR4 )
    สำหรับพื้นฐานเครื่องยนต์แบบ สแตนด์ดาร์ท
    ออกแบบมาให้ทุกชิ้นแข็งแรงทนทานอยู่แล้วครับ ไม่จุกจิก

นอกจากเราจะไปโมดิฟายปรับปรุงเพิ่มเติมไปมากขึ้น
    อันนี้ชิ้นส่วนที่รับภาระที่มากขึ้นไม่ได้เช่น คอยล์จุดระเบิด ชาฟท์ ย่อมเสียหายเป็นธรรมดาครับ
    ต้องปรับปรุงควบคุมกันไป

ส่วนลิ้นปีกผีเสื้อ และเซ็นเซอร์ตัวอื่นๆ ที่มักเป็นปัญหา เนื่องจากเสื่อมสภาพครับ
    ชิ้นส่วนทางไฟฟ้าส่วนมาก มี Life Cycle ของอุปกรณ์ไว้ประมาณ 10 ปี
    หากมากเกินกว่านั้นย่อมมีเสื่อมสภาพตามธรรมดา มีทุกยี่ห้อครับ

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ถ้าความอึด ผมคิดว่าเครื่องมิตซู อึดกว่า ดูแลเซอร์วิสง่ายกว่า โมดิฟรายง่ายกว่า
    แรงม้าเท่ากันเครื่องมิตซูมีค่าใช้จ่ายที่ถูกกว่า จุดด้อยของมิตซูเท่าที่ผมพบและ
    เจอมาด้วยตัวเองคือ
    - ปัญหาลิ้นปีกผีเสื้อ รอบเดินเบาขึ้นๆลงๆ เวลาเปิด ปิดแอร์ สามารถแก้ไขได้
    โดยการถอดออกมาล้าง หรือ เปลี่ยนชิ้นส่วนภายในซึ่งตอนนนี้เห็นมีคนรับ
    ซ่อมอยู่ในราคาไม่แพง แต่ถ้าเสียจนเกินจะซ่อม ก็มีของมือสองขายค่อนข้าง
    เยอะของใหม่ก็มีแต่แพงหน่อย หรือถ้าไม่มีงบจริงๆดัดแปลงตัวชดเชยรอบ
    แอร์เองก็ได้งบไม่เกินพันบาท แต่ระบบอื่นอาจจะไม่เนียนเช่นเพิ่มรอบจาก
    การหมุนพวงมาลัยพาวเวอร์
    - ไฮดรอลิก ชอบดัง ต้องขยันเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและเลือกน้ำมันเครื่องดีๆ
    ถ้าดังบางครั้งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็อาจจะเงียบลง หรือไม่ก็ถอดออกมาไล่
    น้ำมันก็ได้ แต่ถ้าสุดๆจริงก็ต้องเปลี่ยนชุดละ 4-500 แต่ 16 ตัวนะ

ส่วนซูบารุ เท่าที่ทราบมาจากเพื่อน เห็นบอกว่าเกียร์เปราะ การเซอร์วิสยุ่ง
    ยากกว่าเล็กน้อย อะไหล่หายาก แพงอีกต่างหาก

:car:

4. SenSor

3
    0
    0
    ขอบคุณมากๆ ครับที่ มาให้ความรู้

5. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    หารถได้ยังครับ อีโวโลดเลยครับไม่ต้องคิดมาก 555

6. SenSor

3
    0
    0
    ใกล้จะตัดสินใจแล้วครับ ^_^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้