รบกวนถามท่านผู้ชำนาญการครับระหว่างรถขับเคลื่อนล้อด้วยโซ่กับสายพาน

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย k7x, 18 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. k7x

k7x New Member Member

3
    0
    0
    รบกวนถามท่านผู้ชำนาญซักนิดครับระหว่างรถขับเคลื่อนล้อด้วยโซ่กับสายพานสมมุติว่าถ้าเป็นเครื่องยนต์สี่จังหวะเครื่องเดียวกันหรือ
    รุ่นเดียวกันแต่ต่างกันที่การขับเคลื่อนตัวไหนจะทำความเร็วได้มากกว่ากันและประหยัดน้ำมันกว่ากันครับ...อยากรู้ครับเพราะผมไม่ได้สัมผัสกับมอเตอร์ไซค์ขับสายพานจริง ๆ จัง ๆ และตอนนี้ก็ไม่ใช่วัยรุ่นแล้วก็เลยไม่ได้สนใจเรื่องความเร็วเหมือนแต่ก่อน ผมใช้ VFR 400 Proarm แต่ตอนนี้ประกาศขายแล้วในกระทู้นี้ ขาย VFR 400 Proarm ปี 88 สภาพดีครับ เพื่อจะซื้อรถสี่จังหวะบ้านเราก็เลยอยากรู้ว่าตัวไหนมันจะทำความเร็วได้ดีกว่ากันและประหยัดน้ำมันกว่ากัน รบกวนทุกท่านและขอบคุณล่วงหน้าครับ :D :D :D

2. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    โซ่ ประหยัดน้ำมันกว่า ครับผม + ความเร็วดีกว่า สำหรับเดิมๆอะนะ ใช้งานก็แนะนำโซนิคไปก็ได้ครับ มีเหล็ก ที่ท้ายไว้รัดของได้ -*-

3. ชื่อเพ็งคับ

ชื่อเพ็งคับ New Member Member

25
    0
    0
    โซ่ครับ...ไม่จุกจิก+แรงด้วย

4. Mokan

Mokan New Member Member

50
    0
    0
    "รถขับเคลื่อนด้วยโซ่กับสายพาน" นี่หมายถึง รถที่มีเกียร์ธรรมดากับรถ Auto ที่เป็น CVT ใช่ป่ะ เพราะถ้าหมายถึงเอาสายพานมาใช้ขับเคลื่อนแทนโซ่เหมือน Harley ละก้อไม่ต่างกันในเรื่องประหยัดน้ำมัน ต่างกันแค่สายพานนั้นเงียบกว่า แต่ถ้าหมายถึง รถมีเกียร์ธรรมดากับรถที่มี CVT ละก้อ ในเรื่องประหยัดน้ำมันแล้ว รถมีเกียร์ย่อมดีกว่า เพราะเราเลือกเปลี่ยนเกียร์ในรอบต่ำได้ ถ้าจะเน้นประหยัดน้ำมันนะ

ถ้านำ 2 อย่างมาเทียบกัน"โซ่"จะประหยัดกว่าถ้าเป็น 4 จังหวะน่ะ เช่น เวฟ ครีม จะประหยัดกว่า"สายพาน"พวก ออโตเมติก น่ะ ไม่ใช่รถคันใหญ่แบบ ฮาเล่ฯ นะครับ ส่วนความเร็วนั้นก็พอๆ
    กันไม่ต่างกันเท่าไหร่แต่"สายพาน"จะมีรอบที่ต่อเนื่องกว่าความเร็วรอบมันก็จะเร็วกว่า"โซ่"นิดนึง
    แต่ถ้าเป็นรถที่มีการนำมาโมดิฟายตอนนี่"โซ่"คงจะสู้กับ"สายพาน"ไม่ได้ เพราะสายพานสามารถ
    ดึงรอบมาใช้ได้โดยไม่ต้องมีเฟืองทด สังเกตุได้จากสนามแข่งทางตรงน่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้