ขอระบายหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ผู้ใช้รถ, 15 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    พอเมื่อเช้าเกิดอารมณ์เสียกับคนที่ไม่มีน้ำใจ เหตุที่เกิดขึ้นก็คือผมขับรถออกมากำลังจะไปทำงานคือผมต้องไปกลับรถเพื่อจะไปทำงานแถว ถนนเสรีไทยแต่เมื่อเช้าที่จุดยูเทิร์นไม่มีตำรวจเลยทำให้รถติดซึ่งผมก็จอดรอและค่อยๆไหลหน้ารถไปทีละนิดๆปรากฏว่ามีรถพี่คันนึงซึ่งวิ่งมาเลนส์ขวาเขาจอดให้ผมก็ไหลไปบังเอิญไปเจอกับไอ้เจ้า Lancer คันนึงแต่งๆมันขับมาเลนส์ที่ 2 ซึ่งพอมันขับมารถดันมาติดพอดีแต่หน้ารถผมอยู่กลางลำของคันหน้าเจ้า Lancer คันนนีซึ่งโดยปกติทุกๆวันเหตุการณแบบนี้เจ้าคัน Lancer น่าจะหยุดเพื่อให้ทางผมยูเทิร์นเพราะผมขวางลำอยู่แต่ที่ไหนได้มันขยับประชิดท้ายคันหน้าเพื่อจะพยายามไม่ให้ผมยูฯใจผมรู้แล้วว่ามันไมให้แน่ผมเลยแตกไฟหน้าเพื่อขอทางแต่มันกลับไม่สนใจพยายามไหลๆมาเพื่อปิดช่องไม่ให้ผมกลับรถได้แฟนผมนั่งมาด้วยก็เปิดกระจกพยายามจะโบกขอทางแต่มันไม่สนใจเชี้ยไรเลยขนาดผมบีบแตรมันก็ยังด้านอีกผมก็เริ่มมีอารมณ์เลยขับไล่ๆตามไปและได้เก็บภาพมาเห็นมีสติ๊กเกอร์คลับดูแต่ผมขอไม่พูดถึงทางคลับละกันเพราะการแล้งน้ำใจของคุณผู้นี้ไม่เกี่ยวกับทางคลับผมก็มีคลับแต่ผมมีน้ำใจให้กับเพื่อนร่วมทางเสมอไม่ใช่แล้งน้ำใจเห็นแก่ตัวแบบนี้
    ปล.ถ้าคุณคนหัดมีน้ำใจกับเพื่อนที่ร่วมใช้ถนนเส้นเดียวกับคุณบ้างนะครับแล้วอะไรๆจะดีขึ้นเยอะ

1. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    เหตุการณ์แบบนี้เจอบ่อยครับ บางทียูเทิร์นตอนรถติดๆไอ้ทางตรงมันก็คิดว่ามันเป็นทางเอก คนยูเทิร์นต้องรอ แต่สิ่งเหล่านี้มันเป็นน้ำใจของคนขับรถครับ จริงคุณไปโหวกเหวกบีบแตรไปมันก็ไม่ทำให้อะไรดีขึ้นมาหรอกครับ
    เพราะบางทีผมเจอเหตุการณ์แบบนี้ผมก็จะรอคันต่อไปหรือ รอคนที่มีน้ำใจเค้าหยุดให้เพื่อกลับรถ น้ำใจบนท้องถนนเป็นสิ่งสำคัญครับ ซึ่งผมจะชอบคิดว่าถ้าเรามีน้ำใจให้เค้าตลอดเราก็จะเจอแต่คนที่มีน้ำใจให้กับเรา
    จริงๆน่าจะมีโครงการณ์รณรงค์น้ำใจบนท้องถนนกันเยอะๆ เพราะเดี๊ยวนี้คนขับรถค่อนข้างขาดน้ำใจกันเยอะ เพราะบางทีอาจเจอพวก รถตู้ รถเมล์ รถแทกซี่ ทำกับเค้าไว้เยอะเค้าเลยเอาพฤติกรรมเหล่านั้นไปทำกับคนอื่นด้วย

2. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ถามว่าผิดกฎมั้ยคงไม่ผิด แต่ถ้าพูดถึงน้ำใจ คงไม่มีสำหรับเค้าคนนี้ครับ

อย่าคิดมากครับ เค้าไม่ให้ไป เราก็รอหลังคันต่อไปก็ได้ครับ

3. เจอเหมือนกัน ยกตัวอย่างนะ ซอยข้างเดอะมอลล์งามฯ ซอยใหญ่ๆที่มีคอนโดและหอพักเยอะๆอ่ะ เออ นั่นแหละ ซอยนี้รถเยอะครับ ติดบ้าง คล่องบ้าง

ผมก็ได้เลี้ยวเข้าไปในซอยนี้เป็นประจำ มันก็จะมีซอยย่อยซ้าย-ขวาอีกทีใช่ป่ะ ผมก็จะเลี้ยวเข้าซอยย่อยทางขวา ผมก็ตีไฟเลี้ยวรอจังหวะรถติดถึงจะเลี้ยว

มันก็มีไอ้คนประเภทแบบนี้อ่ะแหละคับ พอรถติดมาถึงหน้าซอย แทนที่มันจะหยุดให้เราไป มันเสือกกระทืบคันเร่งมาขวางไม่ให้เข้าซะงั้น รถข้างหลังผมแม่งก็ติดยาวเหยียดรอผมเลี้ยว

โคตรระยำเลย คนนิสัยแบบนี้มันก็มีอยู่ในโลกด้วยหรอ ไม่รู้แม่งทำมาหาแดกอาชีพอะไร ไม่รู้จักคำว่าน้ำใจก็ไม่เป็นไร แต่คำว่ามารยาทก็ควรจะรู้ซะมั่ง เสียเส้นจริงๆ

ผมว่าคนในRCWไม่มีใครขับรถนิสัยแบบนี้หรอกครับ ผมก็อยู่ในเว็บนี้มาเกินครึ่งทศวรรษ รู้ดีว่านิสัยคนที่นี่เป็นอย่างไร ให้บ้าง รับบ้าง ตามสมควร ไม่ได้สันดานแย่ขนาดนี้

4. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    น้ำใจสมัยนี้หายากครับ ทุกวันนี้ขับรถบนถนนให้ปลอดภัย ไม่ให้เกิดอุบัติเหตุก็พอแล้วล่ะครับ
    ที่เหลือก็ใจเย็นๆลุ่มไว้ ทำใจครับ

5. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ซ้ายคัน ขวาคัน

ยอมๆให้กัน มันก็ไม่ติดแล้ว
    :)

6. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    เค้าก็อาจจะรีบเหมือนกันก็ได้ครับ เช้าๆ ยังไงมีน้ำใจให้กันบ้างใจเค้าใจเราครับ

7. RINDA_MAN

RINDA_MAN New Member Member

125
    2
    0
    เจอแบบนี้ต้องอย่าไปใส่ใจครับจะเครียดปล่าวๆ คนมีน้ำใจบนถนนผมว่าเยอะมากๆ

8. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เจอบ่อยครับพวกหวงทาง แล้งน้ำใจ กลัวจะไม่ได้ไปรึไงก็ไม่รุ นี่แหละสาเหตุที่รถชนเพราะเบียดกัน ถึงรีบจริงๆนะ ให้ทางคันอื่นไปใช้เวลาไม่ถึง 10 วินาทีหรอกครับ

9. GoLf >> MR"

GoLf >> MR" New Member Member

241
    0
    0
    สลับกันไปครับแล้วรถจะไม่ติด แต่อย่างว่าคนสมัยนี้ รถราคารุ่นยี่ห้อมันไม่ได้บอกอะไรหรอกครับ

10. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เจอทุกวันมีทุกวันครับ

อย่าไปใส่ใจ

สลับกันไปไวกว่าเยอะนะครับ แบ่งๆกัน

11. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    อย่าไปใส่ใจคัับ ลกสมอง เดี๋ยวจะเซ็งไปทั้งวัน:eek:

12. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    เคยเจอแบบนี้เหตุการณ์พบบ่อยๆ ไม่มีน้ำใจก็มีเยอะ แต่บางคันมีน้ำใจมีน้อยบ้าง แล้วแต่คนขับไม่รู้จักทางมีน้ำใจแบบนี้แหล่ะ

13. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ทำใจครับ ใจเย็นๆ ไม่ให้ไป ก็รอ ครับ

14. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    อีกประเภทที่เจอบ่อยๆ ก็คือ มีอุบัติเหตุกลางถนน แบบที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ว่ามีรถจอดขวางอยู่เลนไหน (ติดเหมือนกันหมดทุกเลน) วันดีคืนดีเจอแจ๊คพอท ดันมาเจอรถเสียหรืออุบัติเหตุในเลนของเราพอดี พอจะขอเลี้ยวออกซ้ายหรือขวา พี่แกก็จะประมาณว่ากูไม่ให้ไป แบบพอเห็นเราเปิดไฟเลี้ยวก็จะรีบเร่งออกมาดักก่อนเลย เหมือนประมาณว่ามรึงโง่เองที่ไปอยู่เลนนั้น...อย่างเซ็ง

15. ต้องขอขอบคุณ จขกท ด้วยครับที่ไม่เหมารวมคลับ เพราะผมก็สังกัดคลับนี้เหมือนกัน ยังไงใช้ทางร่วมกันมีน้ำใจกันเยอะๆครับไม่เสียเวลาซักเท่าไหร่หรอกครับผม

16. book040204

book040204 New Member Member

58
    4
    0
    อิอิ ขับบนท้องถนน น้ำใจเป็นสิ่งที่ควรมีให้กันครับ
    อย่าไปมองว่ารถแต่งขนาดน้ำใจผมว่าไม่เลย
    น้ำใจนั้นหายากถ้าอยากได้ควรให้คนอื่นก่อนที่คนอื่นจะให้ท่านครับ

17. ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ช่วยเสนอแนะให้กำลังใจตอนนี้ผมก็ไม่ติดใจอะไรแล้วเพราะรู้ๆกันอยู่ว่าคนเรามีทั้งดีและไม่ดีปะปนกันไปยังๆก็มีน้ำใจกันบ้างบ้านเมืองเราจะมีความสุขครับ

18. หน้ารถอยู่กลางลำ Lancer แล้ว Lancer มันจะไปต่อได้ไง ผมว่าคุณไม่ได้อยู่กลางลำแล้วมัง เรื่องแค่นี้ ไม่เห็นจะน่าบ่นตรงไหน หรือ จขกท ปวดขี้จะรีบไปครับ ?

19. อย่าเอามาคิดเยอะคับเป็นห่วงสุขภาพจขกท.
    รถก็ติด อากาศก็ร้อน หงุดหงิดไปก็เท่านั้น
    คิดเสียว่า"ทีใครทีมัน" ก็พอ.....ขับขี่สบายใจกว่า

20. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    เบื่ออีกพวกเหมือนกันครับ ที่ชอบแซงแล้วไปแทรกข้างหน้า ผมว่าถ้าไม่มีพวกนี้รถในแถวจะไปได้ไวขึ้น สังเกตุได้ง่ายๆ ไฟแดงเกษตร-นวมินทร์ ช่วงเรียบทางด่วน มุ่งหน้าเกษตร ..... ขอเถอะครับ ขับรถกันมีวินัยกันบ้าง มีน้ำใจกันบ้าง

21. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    เอากล้องมาจับไอ้พวกนี้ยัง จะทำให้การจราจรมีวินัยกว่าเอามาจับความเร็วบนทางปกติซะมากกว่า

22. 4D56T

4D56T New Member Member

1,903
    0
    0
    คำว่า "จิตสัมนึก" มันพูดยากคับ ถึงจะเข้าใจ

23. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    เจอบ่อยเหมือนกาน เกือบทุกวันเลย มีความรู้สึกว่าเดี่ยวนี้คนเราขับรถกันเสื่อมไปไหม -*-

24. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ถ้าผมเจอรถติด ๆ แล้วมีรถจะยูเทิร์น ผมจอดเลยครับ เชิญไปได้เลย

เพราะถึงผมจี้ไปก็ไปไม่ได้อยู่ดี ไหน ๆ ก็มาถึงทางยูแล้ว ให้ไปซะหน่อย หลังจากนั้นก็อารมณ์ดีครับ
    คนยูเทิร์นก็พยักหน้าขอบคุณ และยิ้มให้กัน

25. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    เอาง่ายๆรถจะเลี้ยวเข้าซอย ขนาดมีเส้นเหลืองแม่งยังจอดขวางกันเลยครับ กลัวไม่ได้ไปอะไรกันนักหนา จอดขวางยิ่งจะทำให้ติดกันหมด มาขวางแล้วจะได้ไปเร็วขึ้นที่ไหน เจอประจำจนเบื่อแล้ว หน้าปากซอย ลาดพร้าว 15 มาดูได้เลยครับ แล้วเป็นทุกครั้งด้วยยิ่งรถเมล์เนี่ยตัวดี

26. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    มีน้ำใจกันซักกะหน่อย สันดานกากๆแบบนี้มันก็จะค่อยๆหายไป แต่ซึ่งก็ไม่รู้เมื่อไหร่ .....

27. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    ผมเกียจพวกขับรถเกะกะ มากกว่า อย่างยิ่งคือมอไซ
    แม่งขับขวา บีบแตรไล่ เสือกหันมามองหน้าอีก
    แล้วก้อรถอยากวิ่งขวา แต่ คลาน
    ส่วนรถไม่เปิดแไฟเลี้ยวทำใจเหอะครับ เพราะขับรถในเมือง พอเปิดไฟเลี้ยวไอ้คันหลังก้อจี้มาไม่ให้เข้า แล้วจะเปิดทำไม !!

28. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    เต้าอยากไปให้เค้าไปก่อน เดี๋ยวคันหลังก็หยุดให้ ถ้าคันหลังไม่หยุดให้เดี๋ยวคันต่อไปก็หยุดให้ ผมรอจนหลายคันผ่านไป มีแต่เร่งเครื่อง บีบแตร ดิฟไฟ ไม่มีใครยอมให้ไปเลย เลยพุ่งหัวออกไปแม่มเลย อย่าทำตามนะครับ

29. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    ทำใจครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้