วิ่ง 100-110 มีเสียงดังหึ่งๆๆ แต่ไม่สะท้าน วิ่งไม่ถึง 100 ก็ไม่ดัง วิ่งเกิน 110 ก็ไม่ดัง แก้ไงครับ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย Mr_Game, 7 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mr_Game

Mr_Game New Member Member

6
    0
    0
    ผมอยู่พิษณุโลกครับ พึ่งซื้อ MS133 เครื่อง 1jz ฝาขาว ได้ไม่ถึงเดือน ปัญหาหลักที่ยังแก้ไม่หายสักที

ความเร็ว 100-110 จะดังเฉพาะตอนเหยี่ยบคันเร่ง ถ้าถอนคันเร่งก็ไม่ดัง เป็นเฉพาะความเร็วช่วงเดียว

ช่างบอกว่าเป็นที่แทนเครื่องวางมาไม่ดี เพลาเอียงไม่เป็นเส้นตรง แต่ถ้าย้ายแทนเครื่องก็เรื่องใหญ่ ก็เลยมาดูที่ตุ๊กตา เค้าใส่ตุ๊กตามาผิดด้าน ถอดตุ๊กกาออกเปลี่ยนด้านใส่ไปใหม่เพลาก็ตรงแล้วก็ไปลองรถก็ยังไม่หาย เลยถอดเพลามาเช็คกากบาทเปลียนกากบาทไปตัวนึง แล้วก็ไปลองรถยังไม่หาย ช่าวก็บอกว่าอาจจะเป็นที่คานกลางเวลาเพลาทำงานแล้วถึงความเร็วจุดนึงอาจจะรับแรงไม่ไหวเลยบิดตัวแล้วทำให้เพลาสั่น ก็เลยซื้อแผ่นเปล็กอยากหนามาเชื่อคานกลางเพื่อไม่ให้เพลาสั่น เส็จแล้วเพลาก็นิ่งสนิทก็นึงว่าจะหาย ไปลองรถก็เหมือนเดิม

สรุป ทำทั้งวันก็ไม่มีอะไรดีขึ้นเลย

พี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. Nopcrown

Nopcrown New Member Member

104
    1
    0
    อาการดังกล่าวเป็นสิ่งที่หายาก เนื่องจากจะมีอาการตอนรถวิ่ง จากประสบการณ์คานวางตุ๊กตาเพลากลาง จะเป็นคานอ่อนให้ตัวได้
    ไม่น่าจะใช่ปัญหา ปัญหาคือเพลาตัดต่อมาหรือเปล่า ถ้าเพลากลางไม่ได้สมดุล จะทำให้คานเพลากลางสั่น

3. soontorn

soontorn New Member Member

21
    0
    0
    ผมก็เป็นเหมือนกันแต่เป็นรอบช่วง80-100 ถอดเปลี่ยนเพลากากบาทเพลากลางใส่เข้าไปเป็นเลยกากบาทเป็นหัวย้ำใส่ต้องเชื่อมแต้ม แต่ก่อนไม่เป็น คิดว่าเป็นที่การตังเชนเตอร์ตุ๊กตาเพลาเดี่ยวแก้แล้วจะมารายงานครับทำเองซวยเองเลยเรา

4. soontorn

21
    0
    0
    ก่อนทำการแก้ไข้เรามาศึกษาข้อมูลกันก่อน อีตอนก่อนถอดเพลาไม่รู้จักศึกษาก่อนเรางานเข้าเลย ของผมมันดังหึ่งๆแต่ไม่สะท้านครับหาอุปกรณ์ไว้ทำตามด้วยเพื่อวัดมุมเพลาเพื่อเซตตุกตาฉากกับลูกดิ่ง

5. Mr_Game

6
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับ เอาไว้ผมแก้หายแล้วจะมารายงานเรื่อยๆครับ

6. Mr_Game

6
    0
    0
    คุณ torn890 อย่าลืมมาบอกกันบ้างน๊ะครับ ขอบคุณมากครับ

7. soontorn

21
    0
    0
    แก้มาแล้วครับวันี้เล่าสาเหตุก่อนครับ
    1 ถอดข้อต่อสองจุดระหว่างกลางสองท่อนและตรงเฟืองท้ายที่มีน๊อตสี่ตัวนั้นครับก่อนถอดไม่ได้ม๊าคจุดไว้ใส่กลับเข้าไปมันไม่ใช่จุดต่อเดิม
    2 ตั้งตุกตาเพลากลางไม่ได้ศูนย์ใช้เชือกห้อยหัวน๊อตทำเเหมือนลูกดิ่งสามจุดหัวกลางท้ายเนวผิวเพลาเยื้องกันเกือบเชนติเมตร
    ที่มาแก้ครับ
    ทำการยกรถขึ้นสี่ล้อล้อหลังยกตูดเฟืองเพื่อให้ล้อลอยหมุนเพลาได้
    1 หมุนเช็คเพลามีหลามไหมเช้คเพลาคตโดยใช่ไรก็ได้ปลายแหลมๆประชิดเพลาแล้วหมุนพบส่ายประมาน1มิลกว่าๆ
    2 ถอดเพลาออกมามาถอดน๊อตตรงที่เคยถอดมาดูพบชัดเจนครับว่ารอยไม่ทับรอยเก่าต้องอาศัยสืบหาตามรอย ข้อต่อกลางโชคดีเจอรอยบิ่นที่เป็นแนวหากัน ส่วนที่ต่อเฟืองท้ายมีรอยแนวสีจางๆๆโชคดีอีกเช็คกากบาทจับโยกดูต้องไม่หลามไม่ฟืด จัดการประกอบเข้าเหมือนเดิมเลยครับ
    3 ตังตุกตาใช้เชือกดิ่งสามจุดเล้งดูแล้วจัดแนวเลย
    4.เช็คองศาเพลาท่อนหน้ากับหลัง ใช้ฉากกับดิ่งงานนี้ต้องประมาณเอาแนวเอียงต้องใกล้กัน มาตราฐานเขาว่าไว้ต่างกันไม่เกิน1.5องศา
    5. หมุนเช็คเพลากลางอีกครั้งปรากฎว่าส่ายไม่เกิน1มิลพอใจแล้ว

ที่ไปลองวิงครับปรากกฎว่าเสียงหวือๆๆ80-100อันน่าลำคายจนปวดหัวหายสนิทไปเลยรอดไปเรา

ลองเป็นแนวทาางไปแก้ไขกันดูครับ ที่สำคัญต้องนึกถึงว่าไปทำอะไรไว้กับเพลากลางเปล่าถ้ายอยดีตุกตาดีไม่เคยตัดต่อเพลามาเพลาไม่คต ส่วนมากคิดว่าเป็นเหมือนผมคือประกอบไม่ถูกแนวเดิมมัน
    หากหาแนวต่อเพลาเดิมไม่เจอลองใช้วิธิฃีถอดข้อต่อแล้วย้ายรูไปทีละเก้สสิบองสาดูครับแล้วลองวิ่งดูตรงข้อต่อกลางคิดว่าถ้าลองหนุนแนวครบรอบไม่ดีขึ้นคงต้องหาช่วงถ่วงละ

8. Mr_Game

6
    0
    0
    ขอบคุณอีกครั้งครับ ผมยังไม่มีเวลาแก้ไขเลย รถใช้งานทุกวัน ถ้ามีเวลาผมจะลองแก้ไขครับขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้