เรื่อง ไฟจราจร มั่วมากเลย และเลขมากหรือน้อย ทำให้รถติดยาวนาน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย seila4club, 19 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    เห็นสังเกตุพบบ่อยมากเลย ทั่วกทม ไฟจราจรมั่วมากเลย เห็นมีเลขมากหรือน้อย ทำให้รถติดยาวนาน ไม่เหมือนประเทศฮ่องกงและยุ่น
    ผมอยากรู้เปรียบเทียบที่ฮ่องกงและยุ่น แต่ดีกว่าเมืองไทยเยอะ เพราะอะไร ไฟจราจรฮ่องกงกะยุ่น ไม่มั่วเลย ตรงกันมากสะดวกดี ไม่ทำให้รถติดด้วย ไม่เสียเวลารถติดนาน ผมก็ชอบด้วย แล้วที่ยุ่นก็มีรถติดมีน้อยแต่เมืองอื่นๆ

ช่วยความคิดเห็นหน่อยนะครับ เกี่ยวกะเรื่องไฟจราจรของเมืองกทม เป็นอย่างไร มั่วหรือไม่มั่ว อย่างไร เพราะตำรวจไม่ค่อยสนใจรถติดและกดสัญญาณไฟจราจรมั่วมากเลย ทำให้ประชาชนหงุดหงิด ไปทำงานไม่ทันก็สายอีกด้วย แย่มาก และตำรวจทำจัดการไม่เป็นเรื่องเลย ห่วยมาก

ปล..เพื่อนผมมาเล่าให้ฟัง เค้าขับจอดตรงนี้ทำไมไฟจราจรไฟแดงนานมากขึ้น หันมองข้างหลัง โห...รถติดยาวมาก เดี๋ยวมาด่าให้ตำรวจ บอกว่า ไอ้เหี้ยตำรวจมั่วทำอะไรอยู่นี่หว่าและ ไม่ดูมองว่า รถติดหรือไม่ แต่ที่จริงๆแล้ว ตำรวจไม่ยอมมองดูว่ารถติดหรือไม่ นั้นแหล่ะ แล้วพวกคนขับอื่นมาถาม เพื่อนผมกล้าจะพูดมาด่าตำรวจอีก สุดยอด ดีมากเลย และพวกคนขับเกลียดตำรวจมากด้วย :D

มีคนมาเล่าให้ผมฟัง

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    อ่านแล้ว งง ครับ

3. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    รอมีคนแปลช่วยให้น่ะครับ

4. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เจอบ่อยครับ เลขนานๆจะอยู่ไอ้ที่รถติดยาว แต่ไอ้ทางที่เลขน้อยๆเขียวนานๆกลับแทบจะไม่มีรถ ทำไมไม่แก้ก็ไม่รู้ ปล่อยที่ติดยาวๆออกไปเยอะๆก่อน

5. seila4club

997
    47
    28
    ช่ายๆๆ ไม่รู้ว่า ตำรวจมาแกล้งหรือเปล่าเนี้ย

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ไฟแดง แต่ละ แยกไม่สัมพันกันครับ พอเขียววิ่งไป ไปติดแยกหน้าอยุ่ดี

ถ้าแก้ได้จะช่วยได้เยอะ

7. เห็นด้วยครับ กปล่อยรถไม่สัมพันกัน รถเลยติดสะสมกันไปเรื่อย

8. pdca

pdca New Member Member

17
    0
    0
    รถที่จะเข้าไปในท้องที่สน.เค้าเค้าจะไม่ให้เข้าครับ กลัวว่าพวกพี่เค้าจะเหนื่อยต้องมาคอยโบกรถ

แต่ถ้ารถที่จะออกจากพื้นที่สน.เค้าน่ะ จะผ่านฉลุยครับ พี่เค้าจะเปิดไฟเขียวทิ้งไว้ให้เลย

9. pete_noxious

pete_noxious New Member Member

86
    3
    0
    เคยได้ยินมาว่าเค้าแบ่งเขตควบคุมกัน แต่ละคนก็ต้องเร่งระบายรถในเขตตัวเองก่อน มันก็เลยไปสะสมที่ทางใดทางหนึ่ง

10. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    จราจรเค้าดูแลแยกเขตกันครับ
    ขอเขตตัวเองโล่งไว้ก่อนเป็นผลงาน
    เขตอื่นจะติดก็ไม่เป็นไร ถือว่าซวยเอง

อันนี้ญาติเพื่อนที่เป็นจราจรบอกมา -*-

11. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ไม่สัมพันธ์กันเลยครับ

12. พีโออาร์_Rizible

พีโออาร์_Rizible New Member Member

305
    17
    0
    พี่พีท สงสัย แยกเกษตร ไม่ค่อย อยากสร้างผลงาน ติดจัดเลย เช้าๆ eiei ^^"

13. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    อันนี้จริงรึป่าวครับ ผมเพิ่งเคยได้ยินนะเนี่ย

14. jetto

jetto New Member Member

1
    0
    0
    เคยเจอเหมือนกันครับ เซ็ง

เรื่องไฟแดงอีกอย่างผมเคยโดนแกล้งสองครั้งที่แยกกล้วยน้ำไท มุ่งหน้าไปโลตัสคาฟูพระราม4 ตำรวจคนนึงจะอยู่ในตู้คอยดูรถแล้วจะกดสัญญาณไฟให้มันแดงตอนที่รถจะข้ามแยกแบบคาบลูกคาบดอก อีกคนอยู่บนมอเตอร์ไซคอยอยู่ริมฟุตบาทอยู่แล้วครับ คือแบ่งงานกันทำเงินได้มาคงหารสอง ผมเบรคไม่ทันข้ามไฟแดงไปมันก็ขี่รถตามมาเคาะกระจกตอนรถติดอยู่แถวๆหน้าโลตัส อีกครั้งนึงเจออีกเหมือนเดิม ที่เดิม เจ้าเดิม มันขี่มาโบกให้ผมจอดเลนขวาริมเกาะกลางเลย ทุเรศจริงๆ ใครต้องผ่านไปแถวนั้นลองสังเกตุดูพฤติกรรมพวกนี้ได้ครับ

ไฟแดงเมืองไทยไม่พัฒนาเพราะเป็นแหล่งทำมาหากินครับ แต่ก่อนเยอรมันหรือประเทศไหนไม่แน่ใจจะมาช่วยดูระบบการจราจรไทยให้ แต่ตำรวจไทยไม่ยอมครับประชาชนก็เลยต้องรับกรรมไป

15. ผมเคยเจอไฟเขียว 3 วิ อ่ะมีที่เดียวในโลก

16. pdca

pdca New Member Member

17
    0
    0
    เพื่อนผมมันเล่าให้ฟัง มีพี่ชายเป็น ตร. บอกมันมาน่ะครับ

17. วันนั้นติดห้าแยกลาดพร้าว เลขนับเดินหน้า ซะงั้น

18. TheKop100%

TheKop100% New Member Member

102
    1
    0

อันนี้ เพี้ยนไปแล้วว 555

แล้วจะไฟเขียวตอนไหน เนี้ยยย555

19. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    สำหรับผมนะครับ แยกไฟที่เป็นระ บบ ตัวเลข ดีที่สุดแล้วครับ เพราะเค้า คำนวน มาแล้วว่าแยกนี้ ต้องใช้เวลาเท่าไร รถถึงจะ ไหลลื่นได้ตลอด

แต่ที่ผมเซ็งคือ เมืองไทย ชอบเอา พวกโง่ๆ มานั่งกดตู้จราจรครับ บางทีก้ปล่อย ซะจน อีกฝั่งไม่ได้ไป บางทีก็ลืม มัวแต่คุยกับเมียน้อย

แถมยิ่งเดี๊ยวนี้ มีระบบ กล้องจับผ่าไฟแดงอีก บางทีรีบๆไปซัดมาเต็มเหนียว พี่แก กดไฟ แดงซะงั้น เบรคกันตัวโก่ง ใครเบรคไม่ทันก็ต้องไปวัดดวงเอาข้างหน้า

20. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    ใช่เลยครับ เด๋วนี้มีกล้องตามแยก แต่ทำไมไม่มีตัวเลขบอกว่าจะแดงอีกกี่วิ นึกจะเหลืองก็เหลือง เหมือนหากินยังไงไม่รู้

21. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    พูดถึงพี่หรวจทีไร ยาวววววว ทุกที

22. จับไม่ดูเวลา

มันจับตอนเวลา 15.30 น รถติดมากแถว หลักสี่ก่อนถึงตลาดหลักสี่ กทม จะไปรบ.เซ็นทรั, มันต้องชิดขวาแล้วกลับรถ
    มันบอกต้องก่อนถึงทางกลับรถจึงชิดขวาได้ มันให้ชิดซ้ายตลอด ถึงเวลา แล้สให้โดข้ามเลนไป แม่ง สน บางเขน ใครจะไปรู้ว่ามันจะตั้งตอน15.30น. เวลาเลิกเรียนของนักเรียน
    มันให้ไปขอกับร้อยห๋าเวร ..ผมไม่ไปให้มันว่าให้หรอกไปจ่ายสน.เงินเข้าหลวง

รถเต็มถนน
    เพื่อนร่วมชะตากรรมกับผม
    ถนนหลวงให้พวกมันหาเงิน

23. Bushika

Bushika New Member Member

1,518
    5
    0
    สงสัย ต้องมี วิศว การจราจรเพิ่มอะครับ รถจะได้ไม่ติด พี่ รวจ คงคิดคำนวณเวลาไม่ถูก

24. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    การจราจรประเทศไทยควรได้รับการแก้ไข ปฎิรูปอย่างจริงจังที่สุด!!! (เมื่อไหร่) T T

25. ☻Drifter"Pom☻

☻Drifter"Pom☻ New Member Member

47
    0
    0
    เคยเจอแบบ ไฟแดงนับถอยหลัง แล้วพอมัน 0 มันก็นับต่อใหม่อะคับ งง เลย เซงจัดเลย อุส่าเข้าเกียร์รอ 55555555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้