ช่วยที่ครับ B12 หมดไฟ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย นายปณิทัศน์ สุขภาพ, 1 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    คือรถของผมน้อง B12 เพิ่ออกจากอู่มาเนื่องจากไปวายริ่งสายไฟมาใหม่แบบว่าวายกันทั้งคันไปเลยครับ พอออกมาจากอู่ก็ทราบว่าแบตมันเสื่อมก็เลยเปลี่ยนแบตใหม่ครับหลังจากนั้นก็ขับจากกรุงเทพ กลับบ้านที่ อยุธยา ครับพอถึบ้านปับก็ดับเครื่องบุบ หลังจากนั้นก็ไม่ได้ใช้รถอีกเลยจนกระทั้ง 7วันผ่านไปผมก็ลองสตาดดูก็เงียบก็ลองพ่วงแบตกลับ toyota 1Jที่บ้านดูก็ติดตอนแรกผมคิดว่ารถไม่ได้ใช้แถมแบตก็ยังใหม่คิดว่าที่ร้านคงชาตไฟมาไม่เต็มมั้งกเลยไมคิดอะไรติดเครื่องทิ่งไว้ ประมาณ 1ชั่วโมง ก็เลยเอาน้อง B12 ออกวิ่งก็ ok พอลองดับเครื่องติดใหม่ก็ติดได้ หลังจากนั้นก็ไม่ได้ใช้รถอีก 3 วันพอมาสตาดดูก็เงียบ ผมคิดว่า เอ อยางไง ก็เลยลองพ่วงแบตอีกที ก็ติดดีครับ หลังจากนั้นอีก 1วันก็ลองสตาดดูก็ติดครับ ผมเลยอยากลองถามครับ
    1.จะรู้ได้อยางไงว่ารถของเรานั้นไฟรั่วหรือเปล่า
    2.มีวิธีเช็กได้อยางไง

1. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ลองให้อู้ที่วายริ่งสายไฟเช็คดูให้อีกทีดีกว่าค้าบ

2. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    เชคระบบไฟ ตามพี่เดย์ไปเลยคร้าบ ^^

3. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ตามไปตืดๆ เช็คดูดีๆครับ

4. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    หาหลอดไฟมาเทสก์ครับ

ถ้าไม่มี หาหลอดไฟ 12V ไม่เกิน 0.5A

ดับเครื่องถอดขั้วแบตออก เอาสายไฟเทสไปต่อกับสายไฟลบที่ถอดออก

เเล้วสายอีกข้างไปต่อที่ขั้วลบของแบต ถ้าไฟติดแสดงว่ามีอะไรมันใช้ไฟอยู่ระหว่างเราดับเครื่องครับ รั่วเห็นๆ

:D:D:D

5. เดี่ยวจะลองดูครับถ้ามีปัญหาก็ต้องไปที่ร้านหละครับ อีกอย่างว่าจะไปมิตติ้งกับพวกพี่พี่ได้หรือเปล่าครับเพราะกลัวว่ารถจะเสร็จไม่ทัน:cry::cry::cry:

6. DaySpeed

8,976
    822
    0
    มาได้เลยค้าบยินดีต้อนรับรถสวยไม่สวยไม่เปนรายเอาใจมาก้อพอ :)

7. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    อุบ๊ะๆๆ อะอิ คุคิ:p

8. ขอบคุณครับ

9. DaySpeed

8,976
    822
    0

:D:D:D:D:D

10. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ถ้าเทสก์เเล้วมีไฟรั่ว อยากรู้ว่ารั่วจากจุดไหน

ให้ถอดฟิวส์ออกทีละตัว ถอดตัวไหนเเล้วไฟเทสก์ดับ ก็ตรงนั้นละ

อย่าเชื่อผมมากนะ ผมมั่ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้