ความแตกต่างระหว่าง 17 กับ 15 ใครเคยลองจับเวลาดูบ้างครับ

การสนทนาใน 'Fit Club' เริ่มโดย jazz_2687, 13 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jazz_2687

jazz_2687 New Member Member

22
    1
    0
    คืองี้
    ตอนนี้มีความคิดจะใส่ขอบ 15 เพื่อลองวิ่ง 402 เมตรดู แต่ล้อ + ยางก็แพงเหลือเกิน

กลัวว่าอุตส่าห์เสียเงินเสียทองซื้อมันมา แล้วดันทำเวลาได้เท่าเดิมหรือไม่ดีขึ้นนะครับ

เลยอยากจะรู้ว่ามีใครเคย ใส่ 17 วิ่งจับเวลา แล้วพอมาใส่ 15 เวลาเป็นงัย

ไอ้ล้อเบาๆใส่แล้วดีขึ้นแน่นอนครับ แต่มาลองคิดๆดูถ้ารอบเครื่องเท่ากัน 17 นี่มันไปก่อนเลยนะครับ

ที่กลัวก็ประมาณว่า ต้นนี่ 15 อาจจะเอาไปกิน พอรอบปลายๆ 17 จะขึ้นเอานะ

อยากจะถามคนที่เคยเทสแบบจับเวลาดูครับ ว่ามันต่างกันยังงัย ดีแค่ไหนนะครับ จะคุ้มกับเงินที่จะเสียไหม

ส่วนตัวนะครับ ถ้าเสียเงินซื้อ แล้วเวลาลงสัก 0.3 - 0.5 ก็จะซื้อครับ

2. kate-D

kate-D New Member Member

152
    1
    0
    ตามทฤษฎี15ดีกว่าแน่นอนครับ วงรอบเล็กกว่า น้ำหนักเบากว่า เมื่อเทียบกับแรงม้ารถเราแค่นี้อ่ะครับ
    confirm 15 ดีกว่าแน่นอน

3. ToT..Zaa

ToT..Zaa New Member Member

40
    0
    0
    ลองไปหา tuned by เล่มเก่าๆๆ ช่วงที่เพิ่งออกมาใหม่ๆๆ อะครับบบบบบ
    มีเทสให้เห็นกันจะๆๆ ไปเลย ระหว่างล้อ 17 กับ 15 ทดสอบกับแจ๊สด้วย
    ถ้าใครมีเล่มเก่าๆๆ ก็ลองไปขอเค้าดูละกันนะครับบบบ
    ที่เค้าลงไว้ก็คือ 15 ดีกว่า แล้วเค้าก็ทดสอบหลายอย่าง ทั้งจับเวลา อัตราเร่ง ความประหยัดฯ
    ลองไปหาอ่านดูแหละกันนะครับบบบ รู้สึกว่าจะมีแถม vcd ด้วยนะครับบบ บบ

4. jazz_2687

22
    1
    0
    ขอบคุณทั้งสองท่านเลยนะครับ แบบนี้ตัดสินใจไม่ยากเลย ใว้ได้ 15 มาเมื่อไหร่จะขึ้นไปเทสอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ

คืออยากจะทำสภาพนี้ให้วิ่งดีๆก่อน ทำจนหมดที่ทำแล้วโน่นแหละ ถึงค่อยไปเล่นที่เครื่อง อยากรู้ครับว่าเครื่องเดิมๆเกีนร์ AUTO มันจะไปได้แค่ไหน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤษภาคม 2007
  5. teeZX

teeZX New Member Member

56
    2
    0
    ผมมีลิ้งส์คำนวนเส้นรอบวงของยาง ลองดูครับ
    หาล้อแท้ๆ เบา น่าจะได้เวลาดี กว่าเดิม อีกนิด
    http://www.hodgroup.com/devboard/upload/cal.htm

6. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ยังไงๆก้อ 15 ดีกว่าแน่นอนอยู่แล้ว

ยิ่งถ้าเทียบกะ TE37 ที่คุณใส่ ไม่น่าจะมีล้อ 15 ชุดไหนที่หนักก่าหรอกคับ

ยางถูกก่าหรืออาจจะเท่าๆกะ 17 แต่ได้คุณภาพยางที่ดีก่ามาก

7. artharn

artharn New Member Member

913
    0
    0
    15 เบาๆ ขับสนุกทั้งสนาม ทั้งถนน ครับ
    รับรองความมันส์เพราะใช้อยู่คับ

8. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    แล้วปกติ พี่ๆวิ่งกัน กี่วิ ครับผม

อยากทราบมากๆ คือ กำลังจะเล่นเหมือนกัน แต่อยากรู้เอาไว้อะครับผม

รถเดิมๆ VTEC เกียร์ออโต้ เนี๊ย วิ่งประมาณกี่วิ ครับผม ขอบคุณนะคับผม

9. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เท่าที่เคยเหนก้อราวๆ 18 วิ่งดีหน่อยก้อ 17 งับ

ส่วนเกียร์ธรรมดา เคยเหนมีคันนึงวิ่ง 16 ปลายคับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่าขึ้นอยู่กะคนขับ และองค์ประกอบของรถอ่ะคับ

10. tiaw_joe

tiaw_joe New Member Member

605
    11
    0
    15 ดีก่าประหยัดทั้งต้นและดอก เฮ้ย น้ำมันครับ

11. djgolf69

djgolf69 New Member Member

207
    1
    0
    15 มันส์ดีคับ

12. LeGoLaZZ เลโกลัส

658
    18
    0
    15 ซิงๆเลยคับ 555

13. raikkonen

raikkonen New Member Member

154
    2
    0
    ล่าสุดเจ้าตัวไปสอยขอบ 15" มาใส่ซะแระ เด๋วจะได้รู้กันว่าเวลาดีขึ้นเยอะป่าว

14. jazz_2687

22
    1
    0
    ทำบ่อยละซิ :eek:

15. jazz_2687

22
    1
    0
    ถูกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถูกต้องแล้วครับ

ไปได้ EVO ขอบ 15x6.5 มานะครับ ราคาแบบหาที่ไหนไม่ได้อีกแว้ววววว (เพื่อนขายให้เพื่อน)

และอีกอย่างพอดีได้สปอนเซอร์ใจดีช่วยสนับสนุนเรื่องยางนะครับ ร้านนางรองเจริญยางยนต์ (ก็ร้านที่ไปเอาล้อแม็กมานี่นะแหละ) เป็นตัวเดียวกับที่ใช้แข่ง Jazz One Make Race แต่ยางจะมาวันที่ 26 นะ รุ่นอะไรน้า อะรินนารีน ไม่รู้เขียนถูกเปล่า ตอนนี้ก็เลยใช้ตัวที่ติดรถแจ๊สตอนออกมาจาก 0 ไปก่อน

ส่วนเรื่องความแตกต่าง อืมมมมม

โดยรวมก็เบาๆกว่าเก่านะ รถดูคล่องตัวขึ้นแบบพอรู้สึกได้ มุดซ้ายมุดขวาก็ดีกว่าเดิม แต่ไม่ค่อยชัดเจนนัก อาจจะเป็นเพราะว่ารอบวงล้อยังใกล้เคียงกับขอบ 17 อยู่ เพราะใช้ ซีรี่ 55 ถ้าใช้ซีรี่ 50 น่าจะมีให้เห็นอีกนีสสสสสสสนึง ส่วนเรื่องอัตราเร่ง ยังไม่ได้เทสนะ เอาใว้เทสโดยใช้เวลาจับดีกว่า ใช้ความรู้สึกตัดสินเดียวมันคงจะเข้าข้างตัวเองเกินไป ผลทางใจนะ

เอาใว้เทสแล้วเป็นงัยจะมารายงานครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤษภาคม 2007
  16. auikung

auikung Member Member

587
    9
    18
    15 เนี่ย มันจะประหยัดไปทุกอย่างแหละคับ

ทั้งน้ำมัน , ราคายาง+แม็ก , อีกอย่างนะประหยัดเวลาในการวิ่งควอเตอร์ไมล์อิอิ

17. jazz_2687

22
    1
    0
    เพิ่งกลับมาจากสนาม (โคราช) ครับ ไปเทสขอบ 15 มา

รถวิ่งดีขึ้นกว่าเดิมในระดับที่พอใจมากๆ ความต่อเนื่องของรถ OK เลย

ผลที่ได้ เวลามาอีก 0.3 - 0.5 ครับ ส่วนเวลาที่วิ่งจะได้เท่าไหร่นั้น ขอไม่พูดดีกว่า...........เดียวเอาใว้ดูเวลาที่คลอง 5 ดีกว่าครับ เดียวจะกลายเป็นประเด็นร้อนขึ้นมาอีก

เอาใว้จะไปลองที่คลอง 5 อีกครั้งครับ

ยังงัยก็ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ ที่แนะนำเอาใว้ ทำให้ผมตัดสินใจได้ง่ายๆไม่งั้นก็ลังเลอยู่อย่างนั้นแหละ คุ้มครับ กับเงินที่เสียไป

18. Jazz Dynamite 1573

Jazz Dynamite 1573 New Member Member

9
    0
    0
    แหม พี่เอกแอบแรงอีกแล้ว........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้