ถามเรื่อง Defi เพี้ยนหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Little DragonZ, 31 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    รบกวนสอบถามผู้ที่ใช้ Defi กันหน่อยนะครับ ผมมีปัญหากับตัว bf water temp มาก เนื่องจากตอนแรกเห็นเกจ์ defi bf water temp หน้ามืดไฟแดงอยู่
    เบิกใหม่มาได้ไม่นาน เนื่องจากใช้รถน้อย หลังๆสังเกตว่า temp มันขึ้นแปลกๆ ซัดที่ไรขึ้น 1xx *C แรกๆคิดว่าเครื่องมีปัญหา จึงเอาไปเช็คที่อู่ก็ปกติ
    หลังจากนั้นไปทำรอม ดูค่าจากคอมก็ปกติ เลยซื้อ water temp ทั่วไปมาใส่อีกตัว ปรากฎว่าความร้อนอยู่ในเกณฑ์ปกติ ;
    ครั้งที่1 เบิก sensor temp มาเปลี่ยน ก็ยังเพี้ยน
    ครั้งที่2 เบิกกล่อง control unit 2 มาใหม่ ก็ยังเพี้ยน
    ครั้งล่าสุด ซื้อมาอีกชุดลองเปลี่ยนเฉพาะหน้าปัด ก็ยังเพี้ยน

อาการเพี้ยนจะเป็นช่วง 80*C ขึ้นไปครับถ้าซัดยาวๆก็สุดสเกลเลย แต่ถ้าจอดซักพักจะค่อยๆลงมาอยู่ปกติ เท่ากันเกจ์ water temp อีกตัวที่ซื้อมาลอง

เลยอยากถามว่า เป็นไปได้ไหมครับ ว่าสาย link ทำให้ค่าที่แสดงผลเพี้ยนได้ เพราะผมเอาหน้าปัดเกจ์ oil temp defi เหมือนกันสลับดูก็ขึ้นเพี้ยนอีกเช่นกันครับ

เท่าที่ถามผู้ใช้งานและผู้ขายก็มักบอกว่า สว่นมากมันจะเสียที่ตัวเกจ์ / sensor / กล่อง control unit แต่ผมเปลี่ยนมาหมดแล้วครับ อาการไม่หาย

กลุ้มกะมันมากจริงๆครับ

ขอโทษที่โพสยาวไปหน่อยนะครับ แต่หมดกะมันไปเยอะจริงๆ :( :( :(

2. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ผมว่าพี่ลองเปลี่ยนหมดแล้วมันไม่น่าเสียนะครับ

ผมว่ามันร้อนจริงๆแหละ

3. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ลองเปลี่ยนชุดสายดูยังครับพี่รัน ลองสับกะใครดูก่อนพี่

4. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    เปลี่ยนครบขนาดนั้นแล้ว ... ถ้าไม่ต่อเซ็นเซอร์ผิดที่ ก็คงร้อนจริงๆล่ะครับ

5. Poseidon

Poseidon New Member Member

397
    46
    0

มันเป็นเหมือนๆๆกันและคับ DEFI มันจะขึ้นมาก กว่าค่า จรีงๆๆไปเล็กน้อยๆๆ
    เพราะ ความละเอียดของมันละคับ
    ของผมเคยขึ้นไป 110 c แต่ต้อนนั้น กลางวัน รถติดๆๆ ถ้า ฮิด จรีงคง น็อกไปแล้ว
    เอาเป็นว่าดู จากเข็ม วัดความร้อนหน้าปัด ชัวร สุดอะคับ

6. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ติดใจตรงที่ซื้อมาใช้ซักพักนึงแล้วไม่เป็น อยู่ดีๅก็เป็นขึ้นมาหล่ะสิครับ
    ตอนแรกก็ขึ้นปกติเลย พอมาซักเดือนที่ผ่านมานี้แหละครับ เพิ่งเป็น :cry:

7. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ลองถอดออกมาวัดได้ไหมครับ กาต้มน้ำ+ปรอทดีๆสักอัน ซื้อศึกษาภัณฑ์ ฏ้ได้ครับ เปรียบเทียบดูครับเพราะมันไม่ควรที่จะเพี้ยนครับ

8. RoaDSidE

RoaDSidE Member Member

124
    4
    18
    ลองเช็คสายเซ็นเซอร์ ที่ต่อจากเซ็นเซอร์ มาเข้าตัวรถที่กล่องครับ เพราะอุณหภูมิมันเปลี่ยนไป ความต้านทานของเซ็นเซอร์
    เปลี่ยน ถ้าสายขาดหรือหลุดหลวม ก็ทำให้ความต้าน ที่ส่งไปกล่อง เพี้ยนได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้