สอบถามเกี่ยวกับการดูสปริงโช๊คครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย vakabayashi, 30 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vakabayashi

vakabayashi New Member Member

189
    5
    0
    ถ้าเราไปเจอสปริง 2 ชุด ซึ่งไม่สามารถดูค่า K ได้ เนื่องจากทำสีใหม่หรือตัวเลขมันลอกหรืออะไรก็แล้วแต่

ทั้ง 2 ชุดขนาดเส้นสปริงเท่ากัน แต่ชุด A ขดถี่กว่าชุด B 1 เท่าตัว

จากลักษณะแล้วพอจะเดาได้ไหมครับว่า สปริงชุดไหนน่าจะแข็งกว่ากัน

:eek:

2. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ไม่แน่ใจนะครับเดาเอา เทียบกับสปริง Apex N1 ขดถี่แต่ความยาวสั้นกว่าอยู่ด้านหน้าครับ แข็งกว่า ส่วนด้านหลังสปริงจะยาวกว่าและถี่น้อยกว่า แข็งน้อยกว่าครับ แต่เคยเห็นบางยี่ห้อ ขดไม่ถี่แต่แข็งก็มีนะครับ น่าจะขึ้นกับยี่ห้อสปริงด้วยนะครับ .... ไม่ชัวร์ครับ

3. vakabayashi

189
    5
    0
    ขอบคุณมาก ๆ ครับ :eek:

4. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    ุชุด A กับชุด B ความสูงของสปริงเท่ากันมั้ยละครับ
    ถ้าเท่ากัน ชุด A ที่มีความถี่มากกว่า น่าจะแข็งกว่าครับ

5. ความถี่มากกว่า แข็งน้อยกว่าครับ ลองเอาปริงปากกามายืด ให้มันห่าง ๆ แล้วกดดู มันจะแข็งขึ้น
    เพราะแรงที่กดลงบนสริง มันเป็น Vector คนละทางกับขดของสปริง ยิ่งขดห่างแรงกดยิ่งเข้าใกล้
    เส้นตั้งฉากกับแนวขดของสปริง ทำให้ยิ่งแข็งครับ...ในกรณีที่ขนาด และเนื้อวัสดุเดียวกันนะครับ

6. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    คุณเต้มาเองชัดเจนเลยครับ ..... ได้ความรู้แบบเจ้าลึกดีครับ

7. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    เอาของที่หนักเท่ากันวางบนสปริงดูครับ อันไหนยุบมากกว่าก็แข็งน้องกว่าครับแต่กี่ K ก็ต้องคำนวนเอานะครับตามระยะยุบ และปริมาณน้ำหนัก

8. vakabayashi

189
    5
    0
    ขอบคุณทุก ๆ คำตอบมาก ๆ เลยครับ :D

ความรู้ ๆ :eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้