เดี๋ยวนี้เราขาดระเบียบกันมากเกินไปหรือเปล่า เจอมากับตัว

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย NAT U11, 25 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NAT U11

NAT U11 New Member VIP

2,028
    13
    0
    พอดีผมได้มีโอกาสเดินข้ามถนนในซอยท่าข้าม มันจะมีที่ให้กดปุ่มสัณญาญไฟให้แดงเพื่อให้เราได้ข้ามถนน
    ผมก็กดปกติแล้วก็รอจนไฟแดง แต่สิ่งที่เกิดขึ้นคือรถก็ยังขับกันปกติไม่อยู่ ให้ผมข้ามเลย จนใกล้จะเป็นไฟเขียว มีรถคันนึงจอดให้ผมข้าม
    แต่คันที่ขับตามมาบีบแตรไล่คันที่จอดให้ผมข้ามถนนซะอย่างนั้นอะ ผมว่าเดี๋ยวนี้คนขับรถขาดระเบียบแล้วความมีน้ำใจกันลงไปมากจิงๆ

ผมเองก็เคยจอดให้คนข้ามถนนเพราะเห็นว่ารถเยอะ คงจะข้ามลำบาก แต่สิ่งที่ได้มาคือรถคันหลังบีบแตรไล่
    และก็อีกเรื่องไหนๆก็บ่นและ แหะ แหะ เวลารถติดแล้วมีซอยหรือทางแยก น่าจะเว้นช่องไว้ให้รถที่จะเลี้ยวเข้าซอยนะคับ
    รถด้านที่มาจากทางอื่นก็จะได้ไม่ติด แต่ที่เห็นคือกูจะจอดขวางแม่งงั้นอะ กลัวคันที่ออกจากซอยมันออกได้ น้ำใจบนท้องถนนมันหายไปจิงๆคับ
    หรือว่าผมคิดมากไปเอง

2. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ผมก็เคยจอดให้คนข้ามถนนครับ บางทีนี่เสียวคันที่ตามมาจะชนตูดเอา ขับมาซะเร็วเลยบางที

3. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    ลองขับรถแบบมีน้ำใจดูบ้าง ก็รู้สึกดีเหมือนกันแหะ

4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ทำแล้วรู้สุกดีครับ จอดให้คนข้าม บางครั้งเค้าก้มยิ้มให้ ผมก็ยิ้มตอบครับ

5. Golf Diff

Golf Diff New Member Privilege

325
    0
    0
    ใจเค้าใจเรา ถ้ามีโอกาศผมจะจอดให้ข้ามเสมอไม่เว้นแต่มอไซค์เพราะบ้างทีแค่แตะเบรคนิดเดียวก็ไม่ได้เสียหายอะไรมากมายนะคับ

กลับกันลองคิดดูว่าเราหยุดให้เค้าข้ามถนนเค้าก้ขอบคุณเราโดยการยิ้มรึว่าโค้งคอ แค่นี้ก็ทำให้เราหล่อมากมาย 555

6. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    เห็นทุกวันคับแถวบ้าน ไฟแดงแล้วยังขับกันต่อ แต่ผมจอดทุกครั้ง ต่างประเทศเค้าเห็นคนจะข้ามถนนเค้าก็จอดให้ข้ามกันแล้ว

7. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เรื่องจอดให้ข้ามเนี่ย ปกติคนทั่วไปมักมองรถแต่งว่ายังไงๆไอ้รถแต่งคันนี้ไม่จอดให้เราข้ามแน่นอน

จอดให้ข้ามทีไร ทำหน้าตกใจ งงๆ ทุกที 55555

ปล ในซอยท่าข้ามเปนงั้นจริงๆนะ ยิ่งตรงซอยที่แถวสนามไดร์กอล์ฟตรงนั้นมั่วมาก บางคันไปไม่ได้ แต่กูจะออกมาขวาง สันดานมาก

8. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    ปกติที่ที่จะมีไฟให้กดข้ามแบบนั้น มันก็เป็นที่ที่คนข้ามเยอะอยู่แล้วนะ เช่นแถบบโรงพยาบาล โรงเรียน

แต่ไม่เข้าใจ ทำไมขับไวกันจัง พอเห็นไฟแดง คนเริ่มข้าม กลับฝ่าซะงั้น

แทนทีจะขับช้าๆ แล้ว ไฟแดงก็จอด มันยากตรงไหน ไม่เข้าใจจริงๆ

แต่บางทีบางที่ ไอ่ไฟสัญญาณ ก้นมีอะไรมาบังก้ไม่รู้ บางครั้งก้ยากแก่การมอง

9. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    เจอเหมือนกันครับ พวกชอบจอด ขวางทางเข้าออกหมุ่่บ้าน แถวๆ เลีบยคลองประปา มุ่งหน้าแจ้งวัฒนะ ไม่รุ้จะรีบไปไหนกัน

10. อยากจะจอดให้ข้ามเหมือนกัน แต่คันหลังมันด่า

11. นิดา

นิดา New Member Member

1,335
    148
    0
    เดี๋ยวนี้คนเลวมีมากกว่าคนดี ถ้าไฟแดงจอดให้มนุษย์ด้วยกันข้ามเราก็ดี คันหลังด่าเรามันก็เลว

12. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ผมเจอบ่อยเลย ตอนเรียนที่ มศว ประสานมิตร จะกลับบ้านไปรถไฟฟ้าใต้ดินจะข้ามถนนอโศก แมร้งงงง ไม่ค่อยจะหยุดกันเลย

13. แถวบ้านผมรถชนคนบ่อยมากทางข้ามนี่แหละ ซ.อ่อนนุช 80 ข้ามไป ซ. อ่อนนุช 57แถวนั้นเป็นโรงงานเยอะ แล้วอีกฝากของถนนมีตลาดนัด เมื่อก่อนไม่มีไฟแดงคนข้าม มีแค่ทางม้าลาย แต่พอมีไฟแดงช่วงแรกๆก็ไม่ค่อยจะจอดรอกัน กลายเป็นว่า เกิดเหตุรถชนคน ชนท้ายกัน บ่อยมากๆ บ่อยกว่าตอนไม่มีไฟแดงอีกหลายเท่า แต่เดียวนี้ไม่ค่อยมีเหตุแล้วอะครับคงจะชินไฟแดงกันหมดแล้ว

14. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    จิง ส่วนตัวจอดตลอด แต่รถไม่จอดรวมๆเยอะมาก แย่ๆ ถ้าคนข้ามหมดแล้ว ยังไม่เขียวแล้วค่อยไปก็อีกเรื่อง - -"

15. NAT U11

2,028
    13
    0

ช่ายๆคับผมก็เจอบ่อยตรงทางออกจากเซ็นทรัลที่ติดกับศูนย์เบ็นซ์อะคับ จอดให้ข้ามทำหน้า งง ไม่กล้าข้ามด้วย ต้องจอดแบบสนิทจิงๆ ถึงกล้าข้าม55555
    แต่ถ้ารถเดิมๆนะผมจะไปอยู่แล้วยังข้ามตัดหน้าเลย5555

อยู่แถวพระราม2เหมือนกันเลย เจอกันทักทายกันได้นะคับ ผมขับ AE-100 คันในรูปอะคับ ยินดีที่ได้รู้จักคับ

ขออีกเรื่องแบบว่าอัดอั้นคับ555 สงสารพวกมือใหม่หัดขับกันหน่อยเถอะคับ เวลาเขาถอยเข้าที่จอดตามห้างเนี่ย แค่เราจอดรอเขา เขาก็กดดันจะแย่อยู่แล้ว อย่าไปบีบแตรไล่เขาเลย ถ้าเขาคล่องเขาคงไม่ช้าหลอกคับ คิดวะว่าเราก็เคยมือใหม่มาก่อนเนอะๆ

16. R30'sLoVeR

R30'sLoVeR New Member Member

50
    0
    0
    เส้นเอกชัยผมก็จอดให้ข้ามบ่อยนะคับแต่คันหลังจะชนตูดอะดิ - -
    กลางคืนบางทีน่ากลัวมาก ขับมาร้อยนิดๆ มีคนอยุ่ตรงพุ่มไม้ ตกใจ = =

17. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    มีน้ำใจกันบนท้องถนนดีกว่าครับ ผมถ้ามาไม่เร็วรถติดๆก็จอดให้ข้าม จอดให้ออกจากซอยทุกครั้ง รีบไปก็ไม่มีประโยชน์ไปติดคันหน้าอยู่ดี
    จะเบียดจะแซกถ้าไม่ทำจนหน้าเกลียดก็ให้ไปทุกคันครับ :) :) :) คิดถึงใจเค้าใจเรา ถ้าเราต้องเป็นคนข้ามหรือคนที่จะเลี้ยวเข้าออกซอย จะได้ไม่โดนด่าไม่รู้ตัว
    บางทีรถกำลังไหลแล้วเป็นคันเราที่ไปขวางรถที่กำลังออกจากซอย ก็จะยกมือขอโทษผมไม่ได้ตั้งใจขวางครับ
    มีน้ำใจกันบนท้องถนนเยอะๆ จะได้ไม่เครียดกันนะครับ ทุกวันนี้แค่ทำมาหากินก็เครียดจะแย่แล้ว ขับรถจะได้ไม่ต้องเครียดเสียสุขภาพจิต :) :) :)

18. ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไม ถ้าเห็นรถที่ติดว่า มือใหม่หัดขับ เวลาเค้าขับช้าๆ จะต้องบีบแตรไล่ ดูดตูด หรือกดดันเค้า ผมโดนบ่อยเพราะบางทีผมเอารถแฟน(เค้าพึ่งหัดขับ) แล้วถ้าผมขับช้าบางทีรถเยอะ ไม่รีบ จะต้องมีแล้ว บีบแตรไล่ทั้งๆที่ขับซ้ายไม่ได้ขวางใคร (ผมก็ มุดหนี แมร่งเลย มันก็จะ งง ไม่ตามซะงั้น ) ^ ^

19. NICKY6532

NICKY6532 New Member Member

70
    0
    0
    เคยมีปัญญาได้ไป ออสเตรเลีย คนเดินมาไกลๆจะข้ามถนน รถยังเบรครอคนข้ามเลยอ่ะครับ ที่เมืองไทยนะ เดินผ่านหน้ากันชน รถยังไหลๆมาจะชนเราเลย คิดไปก็นะ

20. rx7job

rx7job New Member Member

63
    0
    0
    ชอบทุกความเห็นเลยครับ เราต้องเราจากตัวเราเองก่อนครับ

21. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ผมว่าขาดทั้งระเบียบ และขาดทั้งน้ำใจเลยละครับ สังคมสมัยนี้ ผมขับรถแต่ง เสียงดัง แต่ก็พยายามไม่ทำให้คนในสังคมมองภาพลบนะ

รถออก-เข้าซอยก็ปล่อยให้เข้า คนข้ามถนนบางที่ไม่มีไฟแดงก็จอดให้ข้ามตลอด แต่เพื่อนร่วมทางนี่สิ ทั้งบีบแตรไล่ จะรีบกันไปไหน สังคมทุกวันนี้แก่งแย่งกันจนชินไปแล้ว

เคยเจออยู่เหตุการณ์นึงจะฮาก็ฮาไม่ออก แบบว่าซอยแคบครับเพราะมีรถจอดอยู่ มีรถสวนมา

ผมก็จอดเว้นระยะให้ผลัดกันไปได้ทีละคันจะได้ไม่เสียเวลา แต่คุณ civic ข้างหลังนี่สิหักหัวแซงผมขึ้นไปเสียบเข้าช่องว่างที่เว้นไว้

บรรลัยละครับ ติดคากันเลยทีนี้ไม่ต้องไปกันพอดี ทั้งๆที่เสียเวลาอีกแค่ไม่เกิน 30 วิก็ไปกันได้สบายๆทั้ง 2 ฝ่ายแท้ๆ นี่กว่าจะขยับ เบียด แทรกผ่านไปได้เป็นนาทีเลย

22. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ถ้างั้นง้ามไปแล้วก็ให้กล้วยไอ้คันที่บีบแตรด้วยเลยละกัน อิอิ

ปล.1 แต่บางทีต้องดูสถานการณ์ด้วยนะ ม่ะช่ายเบรกกันซะกระทันหัน โดนชนกันพอดี

ปล.เจอคล้ายๆกัน ไฟแดงกรูรอ ทั้งๆที่ถนนว่าง แต่ไอ้เห้ข้างหลังดันบีบแต่รไล่ มันเกิดอะไรขึ้นเนี่ยประเทศไทย

23. NAT U11

2,028
    13
    0
    เขาอยากเห็นหน้าคนขับป่าวว่าพี่เอหล่อไหม อิอิ

24. ฮะ.บอย.คุง

ฮะ.บอย.คุง New Member Member

266
    6
    0
    ผมจอดให้ข้ามประจำ คิดซะว่าวันนึงที่พ่อ แม่ เราข้ามบ้างจะได้มีคนจอดให้ข้ามบ้าง

25. pete_noxious

pete_noxious New Member Member

86
    3
    0
    ตำรวจน่าจะมาตั้งด่านเล็กๆแอบซุ่ม ดักจับพวกนี้ดีกว่าไปตั้งด่านเรื่อยเปื่อยทำรถติด

26. KMnO4

KMnO4 Member Member

173
    1
    18
    จอดให้ข้ามบ่อยๆครับ ....... บางครั้งผมจอดแล้ว แต่เลนข้างๆไม่ยอมจอด ยังวิ่งกันฉิวเลย สงสัยตาบอดสีกัน ......:eek:

27. MASTERWORK

MASTERWORK New Member Member

2
    0
    0
    ชอบความเห็นนี้ครับ... ถ้าทุกคนคิดอย่างนี้เหมือนกันหมด กรุงเทพฯ คงน่าอยู่ขึ้นอีกเยอะเชียว

ฝากนิดนึง สำหรับท่านที่จะจอดให้คนข้ามถนน บนถนนที่มีหลายๆ เลน... บางทีสถานการณ์แวดล้อม อาจไม่เป็นใจ
    ก็ไม่ควรจอด... ผมเคยเจอมากับตัว เรื่องมีอยู่ว่า...

ผมวิ่งมาเลนขวาสุด (บนถนนลาดพร้าว ซึ่งจะมีทั้งหมด 3 เลน) พอใกล้ถึงทางม้าลาย เห็นคนยืนอยู่ที่เกาะกลาง กำลังรอข้าม

ไอ้เราก็โชว์พระเอก... จอดรถให้เขาข้าม

ปรากฏว่า รถคันหลัง ซึ่งก็ขับตามผมมาห่างประมาณ 2 ช่วงคันรถเห็นจะได้
    พอมันเห็นเราเบรค มันดันแซงซ้าย!!! โชคดีที่รถคันนั้นเบรคทัน (คนที่กำลังข้ามถนน ก็เบรคกันตัวโก่งเหมือนกัน 555+)

ขนาดเราเปิดไฟฉุกเฉินตอนเบรคแล้วนะเนี่ย หุหุ

28. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    ใครเป็นไงช่างเค้า แต่ชาว RCW ขอให้มีน้ำใจไว้ก่อนครับ
    เคยจอดให้เด็กข้าม เด็กยกมือไหว้ ผมอมยิ้มไปทั้งวันเลยครับ

29. suede

suede Member Member

565
    17
    18
    กลัวอย่างเดียว กลัวคันหลังเบรคไม่ทัน

30. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    คิดเหมือนกันคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้