นำวิธีการติด protection film มาให้ชมกันคราบ เพื่อเป็นประโยชน์แก่ผู้บริโภคและผู้ผลิตจ้า

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย speedexteme, 24 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. speedexteme

speedexteme New Member Member

233
    7
    0
    พอดีเห็นเป็นกระทู้ร้อนๆ อยู่พักนึง และมีเพื่อนๆหลายคนสับสนโทมาถามเป็นความรุ้กันเยอะ วันนี้เลยเอาวิธีการที่เป็นสากลทั่วโลกมาให้ชมครับ เป็นวิธีที่ปัญหาน้อยที่สุด ติดในระยะยาว ปัญหาพองน้อยที่สุด เอาให้ชมทั้งผู้บริโภคและผู้ผลิตครับ
    เริ่มด้วยวิธีการผลิตก่อน
    1.การหุ้มทั้งคัน
    2.วิธีการเขียนแบบแล้วตัดด้วยมือ
    3.วิธีที่เป็นสากลที่สุด คือการ เขียนแบบ แล้วตัดด้วยคอมพิวเตอร์ สามารถทำได้ หลายๆคัน อาจจะเสียเวลาในคันแรกครับ

วิธี การติดตั้งที่เป็นสากลที่สุด จะติดด้วยน้ำผสมน้ำยาอ่อนๆ ในการติดตั้ง จะผสมมากน้อยขึ้นอยุ่กับ ความเหนียวของกาว ส่วนวิธีการติดแห้งนั้น จะเป็นส่วนน้อย หรือขึ้นอยู่กับความชอบในการทำงานมากกว่า แล้วเก็บมุมด้วยความร้อนครับ
    วิธีเขียนแบบนี้จะช่วยลดการลงคัตเตอร์บน ตัวรถได้มากกว่า 50% ทำให้ลดโอกาสเป็นรอยได้ครับ แต่ยังไงก็ตาม ทุกวิธีก็ต้องมีรอยบ้างเล็กน้อย อย่างน้อยที่สุดนั้นควรควบคุมให้อยู่ ประมาณ 1-2 % ของเนื้อที่ และไม่ควรลึกทะลุสีรถครับ
    ปล. ไม่ว่าจะเป้นการติดตั้งด้วยวิธีใดก็ตาม ย่อมมีเปอร์เซ็นที่จะผิดพลาดอยู่แล้ว ไม่มากก็น้อย ขึ้นอยุ๋กับวิธีการติดตั้ง และการผลิต + คุณภาพของวัสดุ ร้านค้าผู้ผลิตจะต้องรีบแก้ไข อย่าปล่อยให้เนิ่นนาน จนเกิดความเข้าใจผิดกันได้ครับ และผู้บริโภคต้องเข้าใจถึง ลิมิตของ film ซึ่ง เป็นได้ว่าจะไม่เนี๊ยบ 100 เหมือนสีพ่นครับ งานที่ดีได้ 95 % ก็ถือว่าเรียบร้อยเป็นระดับสากลแล้วครับ สรุปง่ายๆ
    1. ผู้ผลิต จะต้องรู้ถึงลิมิต ความพอดีของฟิลม์ และวิธีการที่ถูกต้อง และเมื่อมีปัญหาเกิดต้องรีบแก้ไขครับ
    2.ผู้ บริโภค ต้องเข้าใจถึงลิมิตของงาน และวัสดุ อย่าคาดหวังมากจนเทียบเคียงกับสีพ่น เพราะ สติ้กเกอร์หรือ film เป็น แผ่น pvc ที่ติดกาว เท่านั้น จึงมีข้อจำกัดบางประการครับ
    ดั้งนั้น ที่ทั้ง 2 ฝ่ายตั้งอยู่ในความพอดี ไม่ฝืน จนเกินไป ไม่ซีเรียสจนเกินไป ก็จะได้ผลงานที่ ดี และพอใจทั้ง 2 ฝ่ายครับ
    1.การขึ้นแบบลายด้วยการเขียนแบบ
    2.นำเข้าคอมแก้ไขให้ลงตัวและตัดตัวอย่างทาบให้พอดี
    3.ลงมือจริงโดยใช้น้ำยาอ่อนๆ ในการติดตั้ง
    4.จัดรูปแบบให้ลงตัว และต้องระวังเรื่องความสะอาดครับ
    5.เริ่มวิธีการเก็บมุมครับ และใช้ความร้อนช่วยในการเก็บมุมครับ เท่านี้คุณก็จะงานที่เรียบร้อย และคงทนครับ

2. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เป็นประโยคมากครับ

3. mtb96

mtb96 New Member Member

253
    6
    0
    สุดยอดมากครับพี่ เรื่องแบบนี้มีประโยชน์มาก

4. mayliza

mayliza New Member Member

600
    2
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ

5. ouisuperman

ouisuperman Member Member

222
    1
    18
    ดีมาก มีประโยชน์เวลารวดเร็ว

6. kritgd3

kritgd3 New Member Member

51
    0
    0
    มีประโยชน์มากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้