B14 อาการเครื่องดับวูบ ที่รอบเครื่องต่ำ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Magog, 6 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Magog

Magog Guest

0
    0
    0
    B14 ปี 95 ไฟท้ายยาว เกียร์ ออโต้ ไม่ติดแก๊ส ขอคำแนะนำสำหรับอาการ เครื่องดับวูบเมื่อรอบเครื่องต่ำ ไม่มีอาการรอบเครื่องสวิง ดับไม่กระตุก ไม่มีสัญญาณเเตือนใด ๆ ดับแบบเงียบ ในขณะที่เบาเครื่องเวลาเจอเนินลูกระนาด หรือเลี้ยวออกจากซอย เปิดแอร์ หรือ ปิดแอร์ไม่มีผล แต่สตาร์ติด ได้ เบื้องต้นเข้าอู่ล้าง รอบเดินเบา ปีกผีเสื้อ แต่ช่างไม่ล้างแอร์โฟว์ให้บอกว่าอย่าไปยุ่งกับมัน อาการก็ยังมีอยู่ ผมส่งสัย เซ็นเซอร์รอบเดินเบา Throttle Position Sensor ว่ามันเสียรึเปล่าเลยไปเช็ค consult ที่ศูนย์ พระรามสอง แอร์โฟว์อยู่ในค่า 1.2 V ยังไม่เสีย เซ็นเซอร์รอบเดินเบา TPS เพี้ยน ช่างขันน็อคออกได้แค่ตัวเดียว เลยเคาะๆ ให้มันได้ค่า ที่กำหนดไม่เกินในคู่มือ และบอกว่า เซ็น ออกซิเจนเสื่อมใกล้จะเสีย แต่ยังใช้ได้อยู่ ถ้าอาการเบาดับ เกิดขึ้นอีกให้เปลี่ยนชุดรอบเดินเบา ผมกลับมาอ่านคู่มือ ขันน็อค เซ็นเซอร์รอบเดินเบาออก ตั้งค่าตามคู่มือ 0.35V ถอดแอร์โฟว์มาฉีดสเปร์ย ฟิลลิป ไม่ได้แตะต้องอะไร อาการก็ไม่หาย คราวนี้จับจุดได้ว่าเมื่อมันจะดับ ถ้าผมจับปลั๊กเซ็นเซอร์แอร์โฟว์ กดเข้าไปให้แน่นและแรง มันไม่ดับขาดใจตาย ทั้งที่ปลั๊กก็แน่น ฉีดสเปรย์ทำความสะอาดขั้วปลั๊กลองขยับ ปลั๊กและสายไฟ ก็ไม่น่าใช่ แต่ทีแน่น ๆ ถ้าจะดับกดปลั๊กอัดเข้าไปที่เซ็นเซอร์ รถจะไม่ดับแต่เสียเครื่องยังแปลกๆ ลองกดที่ด้านบนของเซ็นเซอร์แอร์โฟว์เป็นพลาสติกบาง อาการมันจะเกิดให้เห็นได้ชัด ท่านใดรู้ช่วยวิเคราะห์สาเหตุด้วยครับ

2. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ลองถอดตัวชดเชยรอบเดินเบามาล้างดูนะค้าบ

3. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    อาการแบบนี้ ผมได้แต่เดา และต้องลองเปลี่ยนไปเรื่อย

แต่มันต้องมีสาเหตุ

4. makok1

makok1 Guest

0
    0
    0
    อาการเครื่องดับวูบ

ตัวชดเชยรอบเดินเบา ก็ล้างมาแล้วครับ ยังแก้ไม่ตกเลยครับ

5. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    มารอดูคำตอบนะครับ
    ของผม ก็เป็นแต่คนละอาการกัน ถ้าเปิดแอร์ รอบจะต่ำมาก แล้วผ่อนคันเร่งจะดับ
    ไปเช็คดูปรากฎว่า หม้อกรองอากาศ หลุด - -" รอบมันเลยสวิงเท่านั้นครับ

สู้ๆครับ เอาใจช่วย อยากทราบสาเหตุเหมือนกัน

6. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    รอบเครื่องปกติหรือเปล่าค้าบ

7. mokok

mokok Guest

0
    0
    0
    รอบเครื่องไม่สวิง ไม่มีอาการกระตุกใด เตือนเลยก่อนจะดับครับ ดับเงียบๆ ที่รอบเดินเบาต่ำ หรือรอบเดินเบาปกติ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้