มีปัญหา อยากขอคำปรึกษาหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย konankit, 22 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    ผมขับ B14 ไฟท้ายยาวครับ AT ตอนนี้มีปัญหาคือว่า ..
    เวลาขับรถ จากเกียร์ 1 มันต้องลากรอบไปถึง เกือบ 4000 รอบเลยครับ
    แล้วต้องถอนคันเร่ง แล้วเหยียบคันเร่งใหม่ มันถึงจะ เปลี่ยนเป็น เกียร์ 2 ให้ครับ

แล้วที่ความเร็ว 100km รอบอยู่ที่ เกือบ 3500 -3600 รอบ
    ผมรู้สึกว่ารอบมันสูงมาก พอจะมีใครทราบสาเหตุบ้างครับ ว่าเป็นที่อะไรบ้างครับ

:cry::cry:

2. TOH55

TOH55 Guest

0
    0
    0
    ไม่รู้จะช่วยได้หรือเปล่านะครับ
    อาการนี้ผมเคยเป็นเพราะเปลี่ยนเกียร์ใหม่ แทนเกียร์เดิม ช่างบอกว่าปลั๊กเกียร์หลวม 55555 ผมก้ไม่ซีเรียสนะครับให้แกกลับไปทำใหม่ ตอนนี้ก็ปกติดี
    แต่ความเร็วรอบ ของผม 1.6 นี่ วิ่ง 100 รอบประมาณไม่เกิน 2500 เท่านั้น 120 นี่ยัง 3000 นิดๆเอง
    ผมว่าเกียร์คุณผิดปกติแล้วละครับ รอท่านอื่นมาตอบอีกทีแล้วกัน

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
  4. konankit

198
    5
    18
    ขอบคุณมากครับ เด๋วจะลองทำตามดูนะครับ

5. konankit

198
    5
    18

ยังไม่เข้าใจอยู่ดีครับ ว่าตั้งตรงไหน ยังไง :cry:

6. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ถ้าเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันก็ให้ช่างลองตั้งสายดึงเกียร์ให้ด้วยเลย
    อย่าลืมดูเรื่องน้ำมันเกียร์ด้วยนะ GA16 ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์อะไร อย่าใช้ผิดเบอร์
    ดูที่ก้านวัดน้ำมันเกียร์หรือคู่มือรถว่าใช้ Dexron IIหรือDexron III
    ใช้แทนกันไม่ได้นะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กรกฎาคม 2011
  7. konankit

198
    5
    18
    จริงหรอครับ ไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะเนี่ย งานเข้าแล้วไง เด๋วจะรีบกลับไปดูก่อนเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับพี่

8. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ตั้งสายเกียร์ใหม่ครับ เกียร์มันยาวไปนะคร๊าบ อันนี้ไม่ยากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้