มีคำถามคับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย mEnkUng_TT_TT_, 30 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mEnkUng_TT_TT_

mEnkUng_TT_TT_ New Member Member

129
    1
    0
    เรื่องมันมีอยู่ว่า
    ผมอยากเปลี่ยน spring หลังให้มันแข็งขึ้นอ่ะคับ:cool:
    ทีนี้เพื่อนผมบอกว่า spring หลังของ honda บางรุ่นมันสามารถใส่ในเบ้าของ u12 (ข้างหลัง) ได้:eek: :eek:

คำถามก็คือ มันใส่กันได้หรือเปล่า?? . . ขดของ honda มันมากกว่าแล้วมันจะแข็งกว่าของเดิมตัดเอาไหม??:confused: :confused: :confused:
    แล้วถ้าใส่ของ honda ได้ ก็น่าใส่ของแต่งของ honda ได้ด้วยใช่ไหมหนอ??:confused: :confused: :confused:

ขอบคุณคับ:D :D :D

2. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ครับของเทียบได้ต้องลองดูคับ

3. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อืมต้องลอง.......

4. mEnkUng_TT_TT_

mEnkUng_TT_TT_ New Member Member

129
    1
    0
  5. Noom Condo

Noom Condo New Member Member

1,353
    3
    0
    แข็งเพื่ออะไร
    ถ้าต้องการให้หลังแข็งๆ ลองอัดน้ำมันดูซิ

6. ArkaRacing

ArkaRacing New Member VIP

985
    2
    0
    ได้แล้วบอกกันมั่งนะครับ

7. mEnkUng_TT_TT_

129
    1
    0

8. mEnkUng_TT_TT_

129
    1
    0

เดี๋ยวผมลองให้คับ:D :D :D

9. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    อยากลองเปลี่ยนก็เปลี่ยนได้ครับ....... แต่เรื่องของสปริงนั้น
    มันมีสิ่งที่ต้องคำนึงถึง ไม่ใช่แค่เรื่องความแข็ง หรือ Core Diameter
    (ขดกว้าง) เท่านั้น เพราะมันยังมีเรื่อง Free Length, Responsiveness
    เรื่อง Feeling หรือ Charateristic ของ Spring นั้นๆ อีก
    ไหนจะเรื่อง Balance และ Weight Transfer ที่จะมาตามมา
    หลังจากเปลี่ยน Spring ตัวอื่นอีก.........

ขดของ spring ของ Honda นั้นมากกว่า เพราะบางรุ่น Honda เค้า
    design ให้มันเป็น Progressive Spring แต่นั่นก็ไม่ได้หมายถึงว่า
    ความแข็งของ Honda จะมากกว่า ของ U12

ส่วนเรื่องถ้าจะใส่ของ Honda แล้ว จะเอาของแต่งของ Honda มาใส่ด้วยได้
    ผมว่า คุณคิดการใหญ่ไปนิดหน่อยนะครับ...... การทำอะไรกับสิ่งที่ไม่ได้คำนวณ
    และหรือ ออกแบบไว้เฉพาะเนี่ย ศูนย์ล้อมันจะเปลี่ยน ซึ่งมันเป็นการเล่นของสูงนะครับ.......
    ค่อยๆ ขยับ ค่อยๆ ทำนะครับ เดี๋ยวรถคุณจะหมุนออกจากโค้งเอาง่ายๆ...........;) :cool:

:D :D :D :D :D :D :D

10. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    เป็น การ BiG ASS นะคับ

11. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    เล่นหิ้งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :D

12. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    :D :D :D กระจ่างไป:D :D :D

13. mEnkUng_TT_TT_

129
    1
    0
    ขอบคุณคับ:) :) :) :) :) :) :)

14. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    LOL

15. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: :eek: :eek: :eek: อะอะ อิอิ อุอุ :eek:

16. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ต้องลองครับ เพื่อคนรุ่นหลังๆ จะได้มีทางเลือก

17. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    LOLLOL

18. yy_u12

18,827
    95
    48
    ไม่ต้องลองครับ รุ่นแรกๆ ลอง แล้ว..........

อิอิ
    :D

19. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    เหอะๆ

20. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อ้าววววววว เหมือนฝนจาตก

21. Noom Condo

Noom Condo New Member Member

1,353
    3
    0

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้