อยากรู้ครับว่า 4G63T Vs 1JGTE อะไรกินครับบอกทีลเกียร์เลยนะครับ อยากรู้คับๆ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย 4G63T อยากรู้, 13 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากรู้อ่ะคับ ข้องใจๆ พี่ๆท่านใด้เคยอัดๆมาแล้ว เล่าให้ฟังมั่งเน้อ
    แล้วขอถามอีกอย่างครับถ้าผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่เอาแบบรู้ตามประสาคนทั่วไป
    แต่ชอบขับรถเร็วๆแรงๆดึงๆอ่ะคับ ถ้า ผมซื้อ Evo มือ 2 มา แล้ว หาอู่ดีๆ ประจำๆอย่างนี้มันจะพอไปกับผมได้มั๊ยคับ แล้วการขับรถมีโบพวกนี้มันต้องดูแลต่างจากรถเดิอะไรแค่ไหนมั่งคับ หรือขับถนอมเหมือนๆกัน
    แล้ว S E C group นี่ มันมีรถนำเข้าอะไรมั่งครับ
    ขอเวบ S E C ด้วยครับผมลองไปที่ www.secgroup.co.th แล้วก็ เข้ามะได้

1. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ผมว่า เกียร์ 1-3 น่าจะกินได้สบาย ส่วน 4 ปลายไป j น่าจะเริ่มตามมาทัน แล้วมาสวนที่กลาง 5 นี่แหละ ตามที่เคยจำได้รางๆ

เครื่องโบ ดูแลตามปกติครับ ใช้น้ำมันเครื่องเกรดดีตาม Spec ที่เขากำหนดไว้

ส่วน SEC นี่ไม่รู้เหมือนกันครับ

2. minn

minn New Member Member

44
    0
    0
    แตนๆทั้งคู่เหรอคับ?
    จากประสบการณ์ ถ้า 1J VVTi สบายคับโดดออกหัวเสมอ 63 กินยาวประมาณ 2-3 ลำ
    วิ่งสามรอบเหมือนกันทุกรอบ

ถ้า 1 JGTE เคยวิ่งกะ 1 J GTE เกียร์ออโต้+e-manage+แคม[email protected] bar
    วิ่งลอยๆมาเจอกัน กว่าจะขึ้นได้ ก็ไม่ง่ายมาก -*-

รถผม 63 เดิมๆ @ 0.9bar
    ถ้า 1J ทำเยอะๆ สบายคับ 1-2-3 เรากิน แต่พอเค้าตั้งลำได้ ยางจับพื้นได้หมดก็จบข่าว :)

3. -~- SUN -~-

-~- SUN -~- New Member Member

56
    0
    0
    ประสบการเยอะเชียวนะฮะ

4. Mr.Dolla

Mr.Dolla New Member Member

141
    1
    0
    ผมโดน เจ ขึ้นตั้งแต่ เกียร์ 1 5 5 5:cool:

5. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    ซัน .....ตามินนี่ ลูกแตกเลอะเทอะ...เลยเยอะประสบการณ์ จิงๆน่ะ

6. happy@Clubrt

happy@Clubrt New Member Member

41
    2
    0
    รถมิน เดิมตรงไหนอะ บอกหน่อยดิ สงสัยจาเป็นที่ล้อเดิมๆ อิอิ ..:D

7. minn

44
    0
    0
    ง่า ตอนนั้นมีรอมตัวเดียวน้า :)

ใครอยากวิ่ง ผมก็วิ่ง แพ้ชนะอีกไม่เป็นไร ผมสนุกที่ได้วิ่ง พอละ อิอิ
    อย่างน้อย ตอนรถพังก็ได้รู้ว่าพวกเราหลายคนมีน้ำใจที่จะช่วยกันเหลือกันเต็มไปหมด
    (หรือเพราะรถมันพังขวางทางเค้าหว่า อิอิ)

ลูกผมแตก เพราะมันมีสาเหตุคับ ไม่ได้แตกเพราะบ้าพลัง ถือเปนประสบการณ์ละกัน เอิ๊กๆ
    หวังว่าคงไม่แตกแล้วอะคับ :)

8. Overdose

Overdose New Member Member

21
    0
    0
    คุณminnครับ ทำไมถึงลูกแตกครับ
    อยากรู้จริงๆน่ะ เพื่อเป็นความรู้
    แล้วแก้อย่างไงครับ
    รถผมก็เริ่มเสียวๆ เหมือนกัน
    เริ่มมีเสียงแกร็กๆ เวลาซัดรอบสูงๆ

9. minn

44
    0
    0
    ลูกแตกเพราะน้ำมันไม่พอครับ ครั้งแรกหัวฉีดผมพัง แทนที่มันจะฉีดลงตรงๆ มันดันไม่รักดีรั่วออกข้างๆ
    น้ำมันเลยไม่พอ หัวลูกร้อน ... แตก
    อีกครั้งแตกเพราะว่าแรงดันเบนซิลตกตอนรอบสูง ตอนนั้นใช้ปั๊ม2J ซึ่งเปนของมือสอง
    และไม่มี Fuel press ดูแรงดันเบนซิลด้วย กะลังซัดกะเซฟิโร่อยู่เลย วิ่งได้สามรอบ (โดนทุกรอบ T_T)
    รอบสุดท้ายที่หกพันกว่ารอบเสียงดังปุ้ง ไฟแลบ Vacumm หาย ลากกลับ T_T เลยได้เปลี่ยนลูกอีกชุดบวกปั๊มติ๊กใหม่เลยสบายใจกว่า
    รถมันก็เหมือนคนอะคับ สารอาหารไม่สมดุล มันก็ท้องเสียเหมือนกันนะคับ :)

รีบเช็คดีกว่าคับ ถ้ามีเสียงเขก .... จะให้ดีสะกดเท้าตัวเองอย่าเพิ่งซัดก่อนจะแก้ให้หายก่อนดีกว่าคับ
    ปล. ก่อนรถจะพัง มักจะแรงจนผิดหูผิดตาอเป็นกันไหมคับ :D

10. Overdose

Overdose New Member Member

21
    0
    0
    ขอบคุณ คุณminnมากครับ

11. toku

1,101
    4
    0
    หะหะ หวังว่า ตามิน คงไม่แตกตอนกินผมน่ะ

12. -Ome-

-Ome- Member VIP

138
    1
    18
    อันนี้จริงครับ ให้ลองสังเกตุกันดู

13. BigBerm

BigBerm New Member Member

6
    0
    0
    ผมว่าเครื่องยนต"์ยันม่า"ในรถไถนาบ้านผมแรงกว่าอีก สี่จีหกสิบสามทีหรือสองเจซี ก็เทียบยันม่าผมไม่ติดหรอก 555+

14. minn

44
    0
    0
    หะหะ หวังว่า ตามิน คงไม่แตกตอนกินผมน่ะ <<< เอาอะไรไปกิน ไม่บังอาจหรอกคับคุณ

พูดคำว่าแตกบ่อยๆ ระวังมันติดต่อถึงกันนะ แซวจังเลย อิอิ :D

15. Mr.Dolla

141
    1
    0
    ว่ากันไปครับ :cool:

16. หมดกัน

ผม evo 4 แท้ วางเครื่อง 6 ซัดคนเดียว แรงดี อยู่ดีๆ ที่รอบสูง บูส 1.8 ปล่อยแล้วแรงดันน้ำมันเครื่องแป๊ก
    เซ็งครับ แต่กำลังมันเลยอัดต่อ ชาร์พละลาย เสื้อกร่อน ลูกแตก ข้อเหวี่ยงพัง

เปลี่ยนเครื่องสถานเดียว กำลังลงเครื่อง 8 อยู่ครับ ลงใหม่ทั้งที
    9ไม่ไหว ต้องไล่สายใหม่

17. RR_JiB

RR_JiB New Member Member

42
    0
    0
    จากประสบการณ์ที่ขับมาทั้งสองเครื่อง
    1.5jโบเดียวโมนิดหน่อย กับ 4g63 โมปานกลาง
    1-3 evo ไม่กลัวใครอยู่แล้ว แต่รู้สึกจะตื้อๆตอนลอยลำ คงโดนเจตอนเลย200 ไปแล้วอะครับเพราะอีโวหมดแต่ เจยังลากไปได้เรื่อยๆ

18. อุ้ม

อุ้ม New Member Member

206
    3
    0
    ผมโดนมาหมาดๆครับ ความเร็วที่อาร์เอสเอ็ม215แกสวนผมไปแบบเนิบๆแล้วโบกมือบ๊ายบาย

อย่างอายอ่ะครับ;)

19. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
  20. -Ome-

138
    1
    18
    เคล็ดลับครับ คาเร็คเตอร์ ของรถมันคนละแบบครับ คันนึง topspeed คันนึง แบบต้นจัด ปลายไม่มี
    เราเป็นรถแบบเล่นระยะทางสั้นๆ ถ้าเกินเกียร์4ไปแล้ว พยามอย่าไปแลกครับ เตะเบรคไปเลยครับ ถือว่าเราชนะครับ (ถ้านำอยู่นะ) อิอิ
    แล้วอีกอย่าง ลากรอบเกินระวังลูกสูบละลายนะครับ พวกที่ชอบเล่นกับเครื่อง 6 สูบแล้วกดแช่ยาวๆละลายกันเยอะแล้วครับ
    ยกตัวอย่างเพื่อนผม Evo7 vs Sky โดนตามระเบียบครับ และแถมด้วยลูกละลาย วิ่งยาวๆๆๆบนทางด่วน
    และก็พี่ผมอีกคน แข่งกันเองครับ Evo5 vs Evo6 โมทั้งคู่มาวิ่ง402 แต่ซัดแข่งกันมา 250 km/hr ยังไม่ยอมยก แล้วก็พังไปตามระเบียบ ลูกละลายครับ

คำเตือน ไม่ควรกดเกิน 220 โปรดดูคู่แข่ง ก่อนจะกดทุกครั้ง อิอิ

21. joke 71

joke 71 New Member Member

3
    0
    0
    สั้น ๆๆสู้ใจขาด
    ยาว ๆๆสู้จนขาดใจ

22. ohm_redevo

ohm_redevo Member Member

65
    5
    8
    1.8 บาร์เลยหรอครับ ข้อเหวี่ยงพังด้วย..... อู๊ย.สูดยอดดดดดด

23. Mr.Dolla

141
    1
    0
    J ผมไม่รู้ครับ แต่วันนี้ สะใจมาก สวนอิม ตาเหี่ยว แบบว่า กระจายเลยครับ 5 5 5
    ที่สะใจไม่ใช่อะไรหรอกครับ แมร่งมาเบิ้ลใส่ผมก่อน โดนสวนซะ :D

24. -Ome-

138
    1
    18
    อันนี้สะใจมากเรยย ชอบจิงๆกับ subaru เนี่ย :D :D :D

25. minn

44
    0
    0
    ไม่รู้ทำไม ขับเจอกันไม่ได้ ต้องมาฮึมๆทุ๊กทีเลย
    เมื่อวานก็เจอ ตรงนราธิวาส อยากจะเปิดกะจกบอกเค้าจังว่า
    น้ำมันกรูจะหมดโว้ยยยยยยยยยย งดวิ่ง!!!!

ทำดีมากคับ ตี้ :D

26. kiinzo

kiinzo New Member Member

7
    0
    0
    สู๊ดยอดพี่ ขอสะใจด้วยคน มันน่าโดนเจงๆอีแบบนี้ :D
    ป.ล. พี่มินคร้าบ น้ำมันหมดจริงรึ หรือว่า ซัดไม่ได้คร้าบ แอบเอาสาวๆนั่งข้างๆรึป่าว
    5 5 5 ล้อเล่นนะพี่

27. อยากรู้ครับว่า 4G63T Vs 1JGTE อะไรกินครับบอกทีลเกียร์เลยนะครับ อยากรู้คับๆ ตอบกระทู้

............ ถ้า 1 j เป็น ออโต้ โดน 4 G ขับ 4 กิน แน่นอน คับ เห็น ๆๆ ..... แต่ ถ้า 1 j เป็น
    เกียร์ธรรมดา สู้ได้แน่นอน คับ อาจจะกิน กันสักหน่อย ครับ .........................

28. Mr.Dolla

141
    1
    0
    ว่ากันไปครับ :cool:

29. toku

1,101
    4
    0
    รถมิน .....มีสาวนั่ง...........................ช้านม่ายเชื่อ.......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้