D.I.Y. เปลี่ยน ไฟ สวิชท์ แอร์ เป็น LED

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย cyu, 11 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    พอดีว่า ไฟตรงสวิชท์ไล่ฝ้าหลัง หลอดมันขาด ยังไม่ได้เปลี่ยน เลย เปลี่ยน เป็น LED ซะ เลย แต่ไหนๆ ก้จะเหนื่อย รื้อแล้ว ก็เลย รื้อสวิท แอร์ มาตรวจสอบดูว่า จะเปลี่ยนไฟทำอะไรได้บ้างก้เลยได้ไอเดียขี้นมา เลยจัดซะชุดใหญ่เลยคับ

อันนี้ แกะออกมา ที่โต๊ะทำงานเรียบร้อยคับ

LED ที่เราจะทำการ มาใส่ให้มันสว่างๆ คับ

จากรูปจะเห็น ว่า ผมพยายาม เรียง LED เป็น สองแถวนะครับ ถ้าสังเกตดีดี จะมีแถวใน ที่หัน LED ขี้นบน เพื่อส่อง ก้าน ปรับ ความเย็น และเบอร์พัดลมคับ แล้วอีกแถวจะเป็น LED ที่หันมาทางด้าน หน้าคับ

ตัวเลื่อนปรับ ความเย็น และเบอร์ พัดลม จะสังเกตว่า มันจัเป็น พลาสติกนำแสง ใสๆ แต่เนื่องจากมีฝุ่น และคราบน้ำัมัน ทำให้มันนำแสงได้ไม่ค่อยดี ก้ต้อง ทำความสะอาดกันครับ

ด้่านซ้าย ทำความสะอาดเรียบร้อยละครับ เปรียบเทียบความแตกต่าง

ช่อง สำหรับ ให้แสง ไฟ ส่องผ่านไปที่สวิท ทำความสะอาดให้ใสครับ

อันนี้เป็น ภาพเมื่อเราติดเรียบร้อยแล้วครับ

สว่างได้ใจ ไปเลยคับ

อันนี้คือสิ่ง ที่ต้องการทำในตอนแรกคับ

รวม ค่าใช้จ่าย LED 150 บาท

2. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ขอบคุณครับ มีประโยชน์ดีครับ

3. vakabayashi

vakabayashi New Member Member

189
    5
    0
    สวยไปเลยครับ สว่างซะใจเลยทีนี้ :D

4. cyu

120
    2
    0
    ขอบคุณคับ

สว่างมากเลยคับ แหล่มมมมม

5. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    ถอดกรอบแอร์ยากมั้ยครับ ... พอจะบอกวิธีถอดกรอบแอร์ด้วยได้มั้ย

6. ByrdEK@PNG

ByrdEK@PNG New Member Member

55
    0
    0
    แสงสวยเลยครับ

7. cyu

120
    2
    0
    สำหรับ ผมไม่ยากนะครับ ถอดมาสองสามครั้งละครับ แต่ก้ต้อง รบกวนไปอ่านที่นี่อีกทีนะครับ วิธีถอดจะอยุ่ในนั้นคับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,56466.0.html

สวยคับ สวย

8. k_crevice

k_crevice New Member Member

442
    77
    0
    สวยดีครับ ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ แต่สำหรับตัวผมเองไม่ชอบให้แสงในห้องโดยสารสว่างอะครับ มันแยงตาตอนขับรถกลางคืนครับ แต่ทำออกมาแล้วสวยจริงๆครับ

9. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    สวยครับ ระวังขับขี่แสงมันจะแยงตานะครับ

10. cyu

120
    2
    0
    ขอบคุณคับ ไม่แยงตาหรอกครับ

มัน ไม่แยงตาหรอกครับ เพราะมัน ไม่ได้ส่องใส่ตาเราครับ

ขนาดผมทำ นี่ มันยังไม่แยงตาเลยครับ เพราะ ว่า ตัวLED มันไม่ได้ส่องใส่ตาเราโดยตรงครับ

11. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    สวยครับ ขอถามนิดนึง มันจะรบกวนสายตาเวลาที่ขับตอนกลางคืนมั้ยครับ ขอขอบคุณครับ

12. cyu

120
    2
    0
    ไม่รบกวนหรอกคับ มันอยุ่ตั้งไกล ผมยัง ชอบแอบหันไปมอง บ่อยๆ เรย มันสวย ดี คับ อิอิ

13. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    สว่างไปนิสนึง แต่แจ่มดีครับ

ระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยน่ะค๊าบ

14. cyu

120
    2
    0
    ค้าบบ ขอบคุณคับ ผม ขับต่างจังหวัด กลางคืนประจำ ไม่แสบตาคับ สวยๆๆ

15. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    สวางมากเลยคับแต่สวยดี

16. cyu

120
    2
    0
    คับๆ สวยดีคับ

17. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    สว่างเกิ้น ^_^

18. cyu

120
    2
    0
    สว่าง มากมายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้