กล่อง ECU

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย wut., 19 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wut.

wut. New Member Member

130
    0
    0
    กล่อง ECU อีโว 4 ใส่แทนกล่องอีโว 1 ได้ไหมครับ ปลั๊กเหมือนกันหรือเปล่าครับ พอดีกล่องเดิมไหม้
    (จะเอาไปจูน ROM ก็น่าจะได้ถ้าปลั๊กเหมือนกัน)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ตุลาคม 2008
  2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ถ้าถามว่าใส่ได้ไหม คงต้องตอบว่าน่าจะได้
    แต่เอามาใส่เลยไม่ได้ เนื่องจากสายไฟแต่ละพินไม่เหมือนกัน
    น่าจะต้องมีการสลับสายไฟของกล่อง
    ของพี่โอ๋ กล่อง7ยังสามารถเอามาใส่3ได้เลย

ถ้าคิดจะทำอย่างนี้ทั้งที ทำเอากล่อง4 ซึ่งมันก็ไม่ได้แตกต่างกับกล่อง1-3เท่าไหร่มาใส่
    ถ้าใช้กล่อง4 ใส่กล่องเดิมดีกว่า
    ถ้าทำทั้งที ต้องกล่อง7ครับ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    กล่อง4 ยังใส่ 1-3 ไม่ได้ครับ
    สายไฟสามารถสลับแปลงกันได้แน่นอน
    แต่ปัญหาอยู่ที่ Softwareครับ ติด Init Code บางตัว โดยเฉพาะสัญญาณ Coil จุดระเบิด และหัวฉีด
    ที่ต้องใช้การปลดล็อค Init Code จากโปรแกรม และSet defualt ค่าบางตัวจากโปรแกรมเช่นกัน
    ซึ่งกล่อง4 ยังไม่มี User ที่ไม่ใช่โรงงาน ที่ไหนในโลกนี้จะสามารถ Interface และ Read-Write-Reflash Promgram มันได้ครับ
    ตอนนี้กล่องที่จะ Interface ได้ต้องเป็นกล่อง 7 ขึ้นไปครับ แต่ก็ติด Init Code เช่นกันครับ
    แต่พี่ญา พระราม9 แกรู้ Init Code และปลดออกได้เป็นบางตัวครับ

ความจริงกล่อง 4 ไม่มีอะไรดีกว่ากล่อง 1-3 เลยครับ ความเร็วประมวลผล 16 Bits เท่ากัน
    ตารางMaf ในกล่องเหมือนกัน ไม่มีอะไรแตกต่าง ต่างกันแค่ Program ที่ มัน Flash มาใน ROM คนละเวอร์ชั่นเท่านั้น
    หากล่องตรงรุ่นใส่ดีกว่าครับ ไม่ปวดหัว ราคาถูกด้วย

4. wuttt

wuttt Guest

0
    0
    0
    หาซื้อที่ไหน

ตัวไอซีตัวนี้เสียครับ ไปหาซื้อบ้านหม้อก็ไม่มีขาย จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ เบอร์ M5269L (พอดีมีคนจะขายกล่อง โว4 ให้ ว่าจะเอาอะไหล่มาใส่แทนครับ)

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ร้านซ่อมกล่อง ลองไปดูที่ เซียงกง บางนา ดูครับ

หรือ โทรหา อาจาร์ย กำธร
    อู่กำธร คลีนิคคาร์ :08-9204-685
    ดูครับ

ถ้า IC ตัวที่เสีย มันมีลักษณะลายวงจร เส้นขนาดเล็กมาก บัดกรีออกแล้วมีโอกาส เสียหาย
    ผมว่าแนะนำให้ซื้อกล่องใหม่ที่สมบูรณ์ดีกว่าครับ
    เพราะกล่องถ้าซ่อมมาไม่ดี หรือ เปลี่ยนอะไหล่ ชิ้นที่เสียหายไม่ครบทุกตัว
    เปลี่ยนลงไปใหม่ก็อาจจะเกิดความเสียหายขึ้นมาอีก
    สู้หากล่องใหม่สภาพสมบูรณ์มาใช้งานดีกว่าครับ

6. wut.

wut. New Member Member

130
    0
    0
    IC ตัวที่เสีย

ผมมีครับ M5269L ตัว 150 ซื้อมาซ่อม ECU ซื้อมา 2 ตัว ใช้ไป 1 ตัว จากเวปนอกครับ
    สนใจ 0894870709 ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้