แบบนี้ร้อนช้าไปหรือเปล่าคับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Poonjitt, 19 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Poonjitt

Poonjitt New Member Member

59
    0
    0
    หวัดดีคับมีข้อสงสัยมาถามนิดหน่อยคับปัจจุบันผมยังใช้เครื่อง GA16DE อยู่คับ ตอนเช้าเครื่องเย็นๆขับไปทำงาน(ผมอยู่บางแสน)ประมาณ12กิโล ถนนโลง รถไม่ติด ใช้ความเร็วประมาณ 70กิโล/ชม. ขับไปประมาณ 5 กิโลแรก ความร้อนอยู่ที่ 2 ใน 3 ของเกจ์ความร้อนจะมาอยู่ที่กลางเกจ์ที่ 10 กิโล บางครั้งอยู่ที่กลางเกจ์พอติดไฟแดงก็ลดมาอยู่ที่ 2ใน 3 อีกอย่างนี้ถือว่ายังปกติหรือเปล่าคับขอรบกวนเพื่อนๆสมาชิกด้วยคับ ขอบคุณคับ

2. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    ผมว่าอยู่ที่ระบบหล่อเย็นของคุณนะครับ เพราะว่าเมื่อก่อนผมก็ใช้ GA16DE อยู่ แต่ออกจากบ้านแค่กิโล หรือ สองกิโล ก็อยู่ตรงกลางแล้ว(ความร้อนอ่ะครับ)
    แต่บวกรถติดด้วยอะไรด้วยนะครับ แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนเครื่องเป็น SR 20 DE แล้ว ควาามร้อนส่วนมาก ไม่ค่อยถึงครึ่ง ถ้าใข้วิ่งระยะสั้นๆและไม่ใช่ช่วงกลางวันครับ
    ผมสังเกตุคือ หลังจากวางเครื่องผมใส่น้ำยาหล่อเย็นผสมลงไปด้วย และสภาพหม้อน้ำที่ได้ติดมาอยู่ในสภาพที่ดีครับ เลยคิดว่าน่าจะระบายความร้อนได้ค่อนข้างดี ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรค้าบ

ไม่รู้ตอบข้อสงสัยได้รึป่าวนะครับ ลองดูสภาพหม้อน้ำของคุณดูก่อนแล้วกันนะครับว่าอยู่ในสภาพไหน แล้วมีน้ำสนิมบ้างหรือเปล่า ประมาณนั้นครับ

3. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    ร้อนช้าก็ดีแล้วละครับ อากาศตอนเช้าเย็นๆ ก็มีส่วนให้ร้อนช้านะครับ

4. Poonjitt

59
    0
    0
    ขอโทษคับ พิมพ์ผิด ขับตอนเช้าที่ 5 กิโลแรกความร้อนจะขึ้นที่1 ใน 3 ของเกจ์คับกับตอนติดไฟแดงความร้อนที่อยู่กลางเกจ์ก็จะถอยมาอยู่ที่ 1ใน 3 ของเกจ์ตอนที่ผมล้างหม้อน้ำเมื่อสองเดือนก่อนช่างใส่น้ำยาหล่อเย็นไปสองขวดด้วยคับ(เล่นเอาน้ำเขียวปั้ดเลย)แต่ในความคิดผมว่ามันไม่น่าร้อนช้าขนาดนี้เลยอ่ะคับ

5. photo_boya

926
    0
    0
    2 ขวดเยอะมาก ถ้าตามอัตตราส่วยก็ประมาณ ครึ่งขวดก็น่าจะพอนะครับ แต่ผมก็ใส่หมดขวด เพราะขี้เกียจเก็บ อิอิ

ถ้าใช้น้ำมัน เครื่องก็จะร้อนช้ากว่าแก็สนะครับ

6. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    น่าจะปกตินะครับ เครื่องเดิมรถผม GA16DE คันนึง เกจ์ชี้ที่กลางตลอดไม่ว่าจะขับเร็วขับช้า ติดไฟแดง เดินทางใกล้ เหยียบยาว ๆ ก็ อยู่ตรงกลาง ตลอดเลย ใช้ 3 ปี ไม่มีปัญหา อีกคัน เครื่อง GA16DE เหมือนกัน ความร้อนขึ้นอยู่ที่ ขีด 2 (ขีดที่ 3 กึ่งกลาง) ไม่ว่าจะขับอยู่ในสภาพอย่างไรก็ตาม ผมคิดเอาเองว่า เอ อาจจะอยู่ที่ Sensor วัดอูณหภูมิ รึเปล่าน๊า (ไม่กล้าฟันธง) แต่ทั้งสองคันเหยียบทะลุ 160 ได้ เกจ์วัดตามที่บอกครับ ช่างหลายท่านบอกไว้ ให้ดูความเป็นปกติของรถแต่ละคันครับ

7. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ส่วนคันที่วาง SR20DE ไม่โบ โลว์พอร์ต (ที่วางใน P11 ออโต้) ความร้อนที่เป็นปกติ ขยับแค่ขีดเดียว นาน ๆ ที จะเห็นขยับไปขีดที่ 2 (เปิดแอร์ เหยียบเกิน 140) มี 2 ครา ที่ขยับไปขีด 3 (กึ่งกลาง) เริ่มเอะใจ เปิดฝาหม้อน้ำดู น้ำพร่องไปเป็นลิตร ตรวจหม้อน้ำ มีซึม เปลี่ยนรังผึ้ง เติมน้ำไล่ฟองอากาศ ปกติเหมือนเดิม (มักจะอยู่ที่ ขีดที่ 1)

อีกเรื่่องครับ คราที่ความร้อนขยับไปที่ขีดกลาง พบว่า ฝาหม้อน้ำไม่ค่อยดีแล้ว น้ำทะลักออกมาหม้อพักแล้วไม่ดูดกลับตอนเครื่องเย็นครับ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำ เติมน้ำ ไล่ฟองอากาศ หายเข้าสู่สภาวะปกติ
    โอ๊ย...ได้เรียนรู้อะไรเยอะจริง ๆ ครับ ได้ความรู้จากช่างบ้าง จากพี่น้องเราในคลับ nx บ้าง จากเวบอื่น ๆ บ้าง สนุกดีครับ เมื่อก่อนไม่ค่อยสังเกตระดับความร้อน เดียวนี้เป็นเรื่องที่พิถีพิถันมากครับ กลัวเครื่องพัง ...ข้อสรุปสำหรับตัวเองครับ ดูความเป็นปกติของรถคันนั้น ๆ ครับว่ามีปกติที่ขีดใด

8. Phantom_Art

Phantom_Art New Member Member

51
    0
    0
    ประสบการณ์เล่าสูกันฟังนะคับ.......
    ก่อนหน้านี้ผมวางเครื่อง SR1.8 ฝาขาว ลงเจ้า NX ของผมไป เกจความร้อนไม่เคยขึ้นเกิน 1/3 เลย
    ช่างก็บอกว่า เค้าเปลี่ยนหม้อน้ำใบใหญ่ขึ้น คิดว่ามันคงระบายความร้อนดีกว่าเดิมเลยขึ้นแค่ 1/3
    วางไปได้เกือบๆ 2 ปี เป็นครั้งแรกที่เข็มความร้อนขึ้นถึงครึ่งครับ เพราะว่าหม้อน้ำรั่วไม่รู้ตัว ==> เครื่องพัง
    จวบจนวันนี้ผมวางเครื่อง SR2.0 ฝาแดง แล้วก็ซื้อ Water Temp มาติดดูต่างหากเพื่อกันเหนียว
    ก็เจอว่าเกจความร้อนที่หน้าปัทก็ขึ้นแค่ 1/3 ตั้ง แต่ Water Temp แสดงอุณหภูมิอยู่ที่ตั้งแต่ 70 ไปจนถึง 95
    งานนี้ก็เลยเข้าร้านไดนาโมแถวบ้าน พี่แกบอกว่าเซ็นเซอร์วัดความร้อนเครื่องมันไม่ match กับหน้าปัทของรถเรา มันก็เลยโชว์ค่าไม่ตรง
    ก็เลยให้ช่างไปหาเซ็นเซอร์ของเครื่อง GA16 เดิมๆมาเปลี่ยน ทุกวันนี้ก็ขึ้นตรงเผงเลยครับ
    ตอนนี้รถผมถ้าอุณหภูมิ Water temp โชว์ที่ 80-95 ระดับความร้อนบนหน้าปัทจะอยู่กึ่งกลางพอดีครับ

ก็......เป็นอะไรที่ลงทุนน้อยแต่ช่วยได้เยอะนะครับ ไอ้เจ้า Water Temp เนี่ย
    ติดไว้ก็ไม่เสียหายนะครับ เลือกสวยๆก็เป็นเครื่องประดับไปในตัว สาวๆขึ้นรถทีไรถามตลอดว่าไอ้นี่มันคืออะไร

9. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    สบายๆครับ

10. photo_boya

926
    0
    0

อ่านตั้งแต่ต้นจนจบ โดนใจประโยคสุดท้ายนี้ละครับ อิอิ

11. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    ชอบประโยคสุดท้ายด้วยครับ อิอิอิ

12. Poonjitt

59
    0
    0
    ขอบคุณสมาชิกทุกท่านคับ พอดีท่อถังพักหม้อน้ำรั่วก็เลยไปเปลี่ยนท่อ ตอนเปลี่ยนน้ำไหลออกมาเยอะพอดูช่างเลยเติมน้ำเปล่าเข้าไปประมาณ2-3 ลิตร(คงทำให้น้ำยาหล่อเย็นเจือจางลง) ตอนนี้ขับไปไม่เกิน 5 โลเกจ์ความร้อนก็ขึ้นถึงกึ่งกลางแล้วคับ(รู้สึกว่าเวลาเกจ์ความร้อนขึ้นถึงกลางๆแล้วรถมันแลพุ่งๆดี ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า)

13. photo_boya

926
    0
    0
    ดีใจด้วยครับ

เครื่องเดิมปกติ พอรอบถึง รถมันก็พุ่งอยู่นะ

14. Phantom_Art

Phantom_Art New Member Member

51
    0
    0
    เครื่องเย็นมันจะได้ความแรงไม่เต็มที่ครับ เนื่องจากน้ำมันเครื่องจะยังหนืดอยู่ตอนที่มันเย็นตัว
    ประกอบกับตอนจอดรถทิ้งไว้นานๆจนเครื่องเย็นน้ำมันเครื่องมันก็จะไม่เกาะลูกสูบเต็มที่ ทำให้มันยังฝืดๆอยู่ครับ
    หลักๆก็เพราะไอ้เจ้าน้ำมันเครื่องเค้าออกแบบพวกค่าความหนืดกับการเกาะให้เหมาะสมที่สุดก็ตอนที่อุณหภูมิปกติของเครื่อง

นี่ก็เลยเป็นที่มาว่าอย่าเร่งเครื่องแรงๆตอนเครื่องเย็นหรือตอน Start ใหม่ๆ เพราะน้ำมันเครื่องยังไม่โชลมไม่เกาะเต็มลูกสูบ เดี๋ยวเครื่องจะสึกเร็วกว่าปกติ
    เรื่องมันก็ประมาณนี้แหละครับ.......

15. Poonjitt

59
    0
    0
    เจอแว้วคับ คราวนี้จะๆเลยหลังจากที่ร้อนมั่งไม่ร้อนมั่งอยู่อีกพักนึง
    ลองตะเวนไปหาความรู้คลับนู้นมั่ง คลับนี้มั่งก็สรุปว่าน่าจะเป็นที่วาล์วน้ำเปิดค้างอยู่
    ลองลงทุนไปซื้อวาล์วน้ำมา(โดนปะ 700 บาทถ้าไม่ใช่เสียดายตังค์แย่เลย)
    ค่าแรงช่างอีก 300 ตอนเปิดดูช่างบอกชัดเลย เพราะวาล์วน้ำเปิดค้างอยู่จริงด้วย
    (เอาไปแช่น้ำเย็นก็ยังเปิดอยู่เลย)ทำให้ระบบน้ำไหลวนตลอดเครื่องเลยไม่ร้อนซะที
    พอเปลี่ยนเสร็จวอร์มแป๊บเดียวความร้อนถึงขีดกลางแล้ว ขับออกมารู้สึกเลยว่ามันแลปรู๊ดปร๊าดขึ้น
    ม้าฟื้นขึ้นหลายตัวเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้