มีเรื่องให้ช่วยหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EK_B16_UNLIMITED, 27 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EK_B16_UNLIMITED

EK_B16_UNLIMITED New Member Member

33
    0
    0
    คือว่ารถสีขาว จะซื้อผลิตภัณฑ์Meguiar's สำหรับล้างรถอะครับ ไม่รู้ว่าจะซื้อตัวไหนดี มีเยอะเหลือเกิน เลือกไม่ถูกอะครับ

2. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ผมใช้ GOLD CLASS Shampoo อยู่ก็โอนะคับ :cool:

3. EK_B16_UNLIMITED

EK_B16_UNLIMITED New Member Member

33
    0
    0
    แล้วพวกwaxละครับ

4. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    ผมชอบ CG ไม่ก็ AutoGym มากกว่าอะ

5. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    รถสีขาวใช้ Meguiar's เบอร์ 21คับ สวยเนียน ลื่นปรื๊ด เลย ผมก็สีขาว TypeR ใช้อยู่ ไม่ผิดหวังคับ

6. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    สีขาวควรมี Pre Wax ด้วยครับ ขจัดคราบไคล ให้รถขาวสวยอยู่เสมอครับ

7. ลองใช้ แม็คไกว์ดูก่อนสักขวดนึง แล้วขวดที่สองเปลี่ยนมาเป็น CG นะ ในระดับราคาที่เท่า ๆ กัน หรือต่างมันไม่มาก
    แล้วคุณจะลืม แม็คไกว์ไปเลย

8. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ผมใช้ wolf gang ของร้านโอ๊ต เนี่ยครับ Prewax & wax

9. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ผมเคยลองใช้มาหลายยี่ห้อแล้ว ความสำคัญที่ไม่ควรมองข้ามเลย คือการลง prewax และการเตรียมพื้นผิวก่อนลง wax นะครับ

เช่นการลูบดินน้ำมัน การลง prewax สื่งเหล่านี้มันจะช่วยให้ผิวรถเราเรียบ ใส อยู่เสมอ คราวนี้ลง wax อะไรก็เงาครับ

รถสีขาวอาจจะเสียเปรียบหน่อยนึง เรื่องความเงา อาจจะเป็นรองพวกรถสีเทา สีดำ แต่สีขาวจะค่อนข้างคงสภาพผิว ความเงา สวย ได้นานกว่า

แล้วลองมาเลือกครับ ถ้าชอบเงาฉ่ำๆ ให้เลือกแบบเป็น wax ขี้ผึ้ง
    ถ้าชอบเงาใสๆ เลือกเป็นแบบ sealant คือแบบที่เป็นน้ำ

ผมลองใช้ตัว sealant ขวดละ 2 พัน ยังสู้ wax ขี้ผึ้งของ eagle one กระปุกละ ห้าหกร้อย เรื่องความฉ่ำไม่ได้เลยครับ
    ลองเลือกดูให้เหมาะกับราคาและ ความต้องการ

10. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ผมก็นึกว่าจะเอาแค่แชมพูล้างรถ

ถ้าแบบนี้คงอยากได้เต็มระบบ
    พอล้างเสร็จ ก็ตามด้วยดินน้ำมันขจัดคาบ Smooth Surface Clay Kit
    แล้วค่อยลง wax No 21 Mirror Glaze ตัวนี้ให้สีฉ่ำๆเลย
    ถ้าอยากเคลือบยางด้วยก็ต้อง Gold Class Endurance High Gloss เท่าที่ลองใช้ดูโคลนไม่ติดยางอยู่ได้เกือบๆเดือนนึง

ปล ถ้าไม่อยากเปลืองแรงลง wax ก็ต้องใช้ประเภทฉีดแล้วเช็ด NXT Generation Spray Wax คับ :cool:

11. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    ตัวนี้ ผมกำลังจะลองเลย ^.^

12. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    ลอง Zaino ดูคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้