ถามเรื่องหัวฉีดคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย -DeW-(RR), 2 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ตอนนี้หาหัวฉีด 1000 อยู่ อยากได้ sard แต่หาไม่ได้เลย

แต่ไปเจอของ delphi ซึ่งเป็นหัวฉีด เมกา ราคาค่อนข้างถูก รู้สึกจะเป็นผลิตให้ precision

คนขายบอกหัวฉีดเป็นหัวฉีด 6 รู ซึ้งดีกว่า 2 รู ของ sard

ใครมีความคิดเห็นยังไงบ้างนะครับ

น่าสนใจไหมตัวนี้

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ไม่รู้เหมือนกัน รู้แต่ว่า precision แจ๋วโครตครับ

ราคาเท่าไหร่น้อ ที่บอกว่าถูกครับดิว

ใช้หัวฉีด1000 แสดงว่า รอบนี้เต็มสูบ

3. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    จัด E85 คับก้องอยากลอง เปลี่ยนสายน้ำมัน กับ ปั้มใช้ของ aeromotive คับ

เอาง่ายๆว่า ของเมกา ของใหม่มือ 1 ถูกกว่า sard มือ 2 ผมไม่แน่ใจว่า มันเหมือน precision

อันนี้ precision หน้าตามันเหมือนกันเลย

ลองดูคับ

4. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    จะใช้e85 ผมว่า ต้องเป็น1200 หรือ1600นะดิว 1000ไม่น่าพอ

อย่างน้อยเผื่อไว้ก่อน

เพราะe85 ต้องใช้ปริมาณมากกว่าน้ำมัน2-3เท่าถึงได้พลังงานเท่ากัน

5. -DeW-(RR)

1,492
    21
    38
    ตอนนี้กลัวอย่างเดียว หาที่เติม e85 ไม่ได้ 555

6. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    อาจารย์ตุ๋ยจะให้ผมเปลี่ยนไป E85 เหมือนกัน ต้องเปลี่ยนจากปัจจุบันใช้ RC 1,000 เป็น 1,200 หรือ 1,600 เปลี่ยนปั๊มติ๊กให้ใหญ่ขึ้น
    สรุปแล้วหลายตังค์อยู่ ผมเลยยังไม่เปลี่ยน แต่อนาคตคงไป E85 แน่นอนครับ

ดิว กำลังซื้ออยู่เท่าไรครับ ราคาหัวฉีดกับปั๊ม

7. -DeW-(RR)

1,492
    21
    38
    ปั้มเช็คราคากับ พี่ถัง เลยครับไม่แพง ถูกกว่าเจ้าอื่นอยู่ครับ

หัวฉีดของใหม่อยู่หัวละ 3000 ครับ 1000cc ของ delphi คนขายชื่อ รักผัวปิ่น อยู่ใน rcweb ครับ แต่เขา ซื้อแบบเซท 6 มาไม่แน่ใจว่าจะแยกไหม

บางเจ้าก็ขาย 4 หัว 10000 นึงก็มี ถ้า 1600 ราคาก็ 14000 ครับของใหม่ อันนี้ของอีกเจ้าชื่อ อะไรผมจำไม่ได้ขายใน rcweb เหมือนกัน

ส่วนสายผมเปลี่ยนไปใช้ ของ gates อเมริกา สายสีฟ้า ครับ ส่วนที่ไม่โชว์ก็ใช้สาย ทน e20 e85 ธรรมดาสีดำ

ส่วนสายแช่ในถังมีมาให้เลยครับกับชุด ปั้มติ๊ก ทนแน่นอน พี่ถังบอก

8. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    6 รู ย่อมฉีดเป็นละอองได้ดีกว่า 2 รู ทำให้คลุกเค้ากับอากาศและเผปาไหม้ได้สมบูรณ์กว่า
    ให้วัดค่าความต้านทานที่หัวฉีดใหม่ด้วย ต้องใกล้เคียงกับค่าของหัวฉีดเดิม ไม่งั้นกระแสไฟไปเลี้ยงหัวฉีดจะไม่เพียงพอ

ส่วนสาย E85 ให้ระวังต่อย้ำเข้าให้สายให้ดี เพราะบริเวณที่เปลี่ยนไม่ได้คือ
    1. ท่อยางบริเวณจากจุดเติมน้ำมันไปถังน้ำมัน
    2. ท่อยางจากถังน้ำมัน ไปแป๊บน้ำมัน(ไป-รีเทริน์) (อันนี้เห็นดิวบอกว่ามีมาด้วย)ลองดูหัวข้อต่อให้ดีว่าเข้ากันได้สนิทหรือไม่
    เพราะถ้าต้องแปลงอาจจะเจอปัญหาหัวต่อ ไปเบียดถังน้ำมันปริ ร้าว แล้วจะได้กลิ่นไอน้ำมันเบนซินตลอดเวลา
    3. สายที่เข้ากรองเบนซิน ผมเคยหาหัวย้ำแล้ว หายาก ต้องแปลงแต่มันไม่สนิท มันจะมีน้ำมันซึมๆ ต้องเอาเทปผันทับและอัดน้ำยาล็อคไทร์ไว้
    ทำให้ต้องหมั่นตรวจเช็คคราบซึมรั่วตลอด
    4. ส่วนไหนที่เดินแป๊บทองแดงแทนได้ ให้เดินแป๊บแทนไปเลย ไม่ต้องใช้สาย แต่ขยายขนาดจาก 2/8 ไปเป็น 3/8 จะได้แรงดันสูงขึ้น
    ไหนๆทำแล้วทำทีเดียว

9. lemonead

lemonead New Member Member

114
    2
    0
    ผมว่าใช้ e20 ดีกว่ามั้ยครับพี่ดิว ผมว่าราคา การหาเติมรวมถึงการสึกหรอมันน้อยกว่า `e85 นะครับ สิ้นเปลืองก็น้อยกว่า ผมเคยลองแล้วครับ

10. -DeW-(RR)

1,492
    21
    38
    e20 มันเวิร์คหรอคับ อาร์ท เห็นหลายคนบอกไม่เวิร์ค

แต่ตอนนี้ เตรียมระบบน้ำมันให้พร้อมไว้ก่อนแล้วครับ

11. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    จะใช้ E20 หรือ E85 ระบบน้ำมันต้องพร้อมต่อการกัดกร่อน

ส่วน เวิร์ค ไม่เวิร์ค น่าจะอยู่ที่ฝีมือจูนเนอร์ มากกว่า หรือเปล่า

12. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    คอนเฟิร์มว่า 6 รู ดีจริงๆ ครับ ของพี่ใช้ Precision P 880 ลองเปิดเน็ตหาดูดีๆ สั่ง Precision จากเมกาเลยก็อาจจะไม่แพงกว่าราคาที่ได้สักเท่าไหร่ กับเวลาที่รอไม่น่าเกิน 2 อาทิตย์ครับ

13. -DeW-(RR)

1,492
    21
    38
    ขอบคุณครับ พี่โอ เดียวจะลองหาดูครับ

14. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ผมซื้อ Precision จากเมกา มาสั่งเองทาง Ebay เป็นหัว 1000 cc ของใหม่สั่งมา 4 หัวรวมส่งมาถึงไทยประมาณ 6 พันกว่า แต่นานๆจะเจอซะที

15. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    รบกวนแปะ link ให้ทีครับ จะลองศึกษาการสั่งดูมั่ง

16. -DeW-(RR)

1,492
    21
    38
    ไปโดน sard 1000 แล้วคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้