รบกวนพี่ ๆ ตอบคำถามหน่อยครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย thanikjade, 18 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thanikjade

thanikjade New Member Member

9
    1
    0
    รบกวนพี่ ๆ ตอบคำถามหน่อยครับ
    รถผมเป็น tiger d4d 2002 2.5e 3แสนกิโล

1.ตรงลูกศรชี้ในรูป มันหลวมมากครับ เวลาดับเครื่อง เหมือนมีลมลั่ว ฟูๆ ไม่ทราบเกิดจากการหลวมของสายยางในรูปใช่ไหมครับ มันคือตัวอะไรแล้วส่งผลอะไรบ้างครับ
    ฝากรูป

2.ไม่ทราบว่าตัวในรูปวงกลมแดง คือตัวอะไรครับ แล้วทำหน้าที่อะไรครับ
    ฝากรูป

3.relay tail ในรูปวงกลม ของผมมันหายไปใช่ไหมครับ เพราะฝากล่องมันมีเขียนไว้ แต่เปิดดูมันหายไป และฟิวตัวนี้มันมีหน้าที่อะไรครับ
    ฝากรูป

4.ผมเข้าร้านซ่อมรถ ด้วยอาการรถอืด วิ่งไม่ออก เวลาขึ้นเขาหรือที่ชันๆ ขึ้นไม่รอดครับ T T ช่างเขาได้เอา จุกลม อะไรสักอย่างออกไปจาก ที่วงกลมแดงๆในรูปอะครับ ผมต้องหามาใส่ไหมครับ ถ้าไม่มีจุกลมนั้น จะมีผลอะไรกับแรงวิ่งของรถไหมครับ
    ฝากรูป

รบกวนพี่ๆ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ สงสัยมาก

ขอบคุณครับ :eek:

2. ข้อ1ลองดูสายลมนะคับว่ารั่วป่าว
    ข้อ2ตัวุมเบรกนะ ABS
    ข้อ3 ไฟทุกอย่างในรถครบไหม ถ้าครบก็ไม่ใช่ปัญหา เรื่องนี้ต้องถามช่างไฟคับ
    ข้อ4 มันอยู่ตรงปากไอดีป่าวใชป่าว

3. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ตามความคิดผมนะครับ แยกเป็นข้อๆนะ
    1. สายยางต้องแน่นครับเพราะตัวนี้จะเข้าแมฟ ถ้าหลวมมีผลเสียแน่นอน
    2.ปั๊มวงจร เอบีเอสครับ ถ้าทดลองขับซัก 80 km/h แล้วกระทืบเบรคเลย ถ้าแป้นเบรคมีอาการสู้เท้าเป็นช่วงๆแสดงว่า ปรกติครับ
    3.อันนี้ไม่แน่ใจครับ
    4.ควรให้มันมีแบบครบๆตามเดิมครับ
    ส่วนที่ว่ารถอืดเนี๋ย มันเกิดได้หลายอย่างครับแต่ดูจากห้องเครื่องแล้วไม่มีคราบเยิ้มนี่ครับ ท่อไอเสียแคตมันตันเปล่า วาลว์อีจีอาร์ ลองดูนะครับ

4. ข้อ 1 มันรั่วครับผม เวลาปิดเครื่อง เหมือนจะได้ยินเสียงลมออกมา ฟู ๆ ๆ สั้นๆ 1.5 วินาที
    ข้อ 4 มันอยู่ตรงปาก ไอดีครับผม มันเป็นจุก ขนาดประมาณ 1 นิ้วหัวแม่โป้งครับ ไม่ทราบว่า ตัวนั้นทำหน้าที่อะไร ต้องหามาติดไหมครับ

ขอบคุณครับ

5. 4.ท่อไอเสียแคต นี่คือตรงไหนหรอครับ

6. thanikjade

9
    1
    0
    ผมลืม login แล้วโพสครับ:rolleyes:

7. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    1.สายลมจากท่อไอดีเข้าเครื่อง จะมีตัวกรองอากาศก่อนแล้วก็เข้าไปตัวแมพเซนเซอร์ เอาเคเบิ้ลไทร์รัดทุดจุดจะได้ไม่หลุดไม่รั่วครับเช็คสายว่าแตกหรือไม่ด้วย
    2.ABS
    3.ของผมก็ไม่มี
    4.โดนถอดตัวกรองอากาศออกไปแล้วละครับ ไม่เกี่ยวกับความแรงหรือไม่แรง แต่ตัวนี้ คอยกรองอากาศไอน้ำมันไม่ให้เข้าไปโดนตัวเซนเซอร์

8. ตามข้างบนเลยครับ

9. thanikjade

9
    1
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะครับพี่ :teeth:

10. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ไม่คิดจะแนะนำอะไรเลยหรอ รู้เรื่องอะไรไหมเนี่ย รึว่ารู้แต่เรื่องปี้อย่างเดียว

11. supasorn_por

supasorn_por New Member Member

1,013
    16
    0
    ตามเซียนคอมมอลเรลเค้าว่ากันเลยคับ

12. iii golf guru iii

iii golf guru iii New Member Member

1,577
    9
    0
    มาเก็บความรู้

13. S-MTX@HLC

S-MTX@HLC New Member Member

3,043
    7
    0
    แอบมาให้กำลังใจ

14. thanikjade

9
    1
    0
    ผมได้ความรู้จากบอร์ดนี้เยอะเลยทีเดียว
    ต้องขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ครับ

อิอิ ผมมีอะไรจะถามอีกเยอะเลยอ่ะ แต่เกรงใจจัง กลัวถามมากเกิน
    :p

15. Kisada

Kisada New Member Member

764
    4
    0
    ตามเซียนเลยครับ

16. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    เข้ามาฟังเซียนด้วยคน

17. I-Max_Auto

I-Max_Auto New Member Member

2,012
    9
    0
    ตามเซียนว่า ผมยัดอย่างเดียว ซ่อมไม่เป็น 555

18. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ดันเล่นให้เช็คเด้ง ซะเลย นี่แน่

19. thanikjade

9
    1
    0
    ใครเซียนไทเกอ บ้างครับ อยากปรึกษาครับ

20. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อืม รูปแรก ลิ้นเร่งปีกผีเสื้อ ไม่น่าจะมีลมออก
    รูปสอง ตัวกระจายแรงเบคร ABS 4 ล้อ
    รูปสาม ถ้ามไมก็ไม่ต้องสนใจมัน น่าจะเป็น relay ไฟตัดหมอก ครับ
    รูปสุดท้าย ไม่น่าเอาออก ถ้ามีก็ต้องใส่ครับ

เครื่องคอมมอนเรล สำคัญ ตัว air4 sensor ข้างกรองอากาศ ตรงท่อลองล้างดูครับ จะรู้ว่ามันวิ่งกันคนละเรื่องเลย
    หาดูในเน็ท ก้มีวิธีการล้างบอกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้