สอบถามเรื่องฟิวส์ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 15 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    คือเหมือนทั้งในคู่มือแระที่กล่องฟิวส์เขาระบุว่าให้ใช้ขนาดตามที่กำหนดไว้เท่านั้น ผมเลยอยากจะถามว่าเหมือนพวกขนาด10 ผมจะขยับไปเป็น15ได้ไหมครับ ส่วน20ไม่เปลี่ยน แล้วเรื่องฟิวส์นี่ มีผลอย่างไรกับระบบไฟฟ้ารถยนต์บ้างครับ ขอบคุณครับ...

2. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    มีผลมากครับไม่มีเหตุผลใดที่เราจะเพิ่มแอมป์ของฟิวส์ เพราะว่าทางผู้ออกแบบระบบไฟฟ้ารถยนต์
    จะมีการกำหนดค่าการใช้กำลังไฟฟ้าของอุปกรณ์นั้นๆรวมถึงขนาดของสายไฟที่จ่ายไปยังอุปกรณ์นั้นๆด้วย
    หากพบว่าฟิวส์ที่ใช้อยู่ขาด ก็ควรจะตรวจเช็คให้อุปกรณ์ที่ต่ออยู่กับฟิวส์ให้เป็นปกติก่อน ยกเว้นกรณีเราไปต่ออุปกรณ์อื่นพ่วงเท่านั้น

3. Excited Rider

576
    2
    18
    ไฟหรี่ผมมันพ่วงสปอตไลท์ และยังพ่วงไฟส่องเท้า กับไฟเดย์ไลท์ด้วยครับ แต่อุปกรณ์ที่ว่ามานี่คุมปิดเปิดผ่านสวิตแยกอีกอย่างละตัว งั้นผมควรขยับขนาดฟิวส์มั๊ยครับ กรณีนี้...

4. pongnutto

709
    7
    18
    เพิ่มรีเลย์ควบคุมดีกว่าใช้สวิทช์เดิมเป็นตัวจ่ายไฟให้รีเลย์ทำงานเป็นสะพานไฟจะดีกว่า เหมือนที่เราเพิ่มรีเลย์ช่วยให้กับไฟหน้าหรือสปอตไลท์ครับ
    หากไปต่อพ่วงมากเกินไปอาจเกิดปัญหากับระบบสายไฟได้

5. Excited Rider

576
    2
    18
    ครับพี่ สปอตไลท์ผมผ่านรีเรย์ด้วยครับ มีสวิตคุมปิดเิปิดอันนึง ส่วนไฟส่องเท้าก็ต่อเข้ากับสายสปอตไลท์ที่พ่วงมาจากไฟหรี่ คุมด้วยสวิตปิดเปิดอันนึงเช่นกันครับ ส่วนไฟเดย์ไลท์ ต่อตรงเข้าไฟหรี่เลยครับ คือถ้าเปิดไฟหรี่ จะสามารถเปิดปิดไฟทั้งสปอตไลท์ ไฟส่องเท้า ได้เลยครับ แต่ถ้าปิดไฟหรี่ ทั้งสปอตไลท์ เดย์ไลท์ และไฟส่องเท้า จะไม่สามารถเปิดใช้งานได้ครับ ไม่ทราบว่าต่อแบบนี้ถูกต้องมั๊ยครับ

6. pongnutto

709
    7
    18
    ไฟส่องเท้าทำไมถึงต่อกับไฟหรี่ล่ะครับ ทำไมไม่ต่อกับสวิทช์ประตู วงจรทีคุณเล่าให้ฟังดูมันงงทำไมมันพ่วงกันไปมา
    แต่ที่ต่อให้สปอตไลท์ทำงานทีหลังไฟหรี่นั้นทำงานถูกแล้ว (เพื่อกันลืมปิดไฟ) ส่วนไฟเดย์ไลท์ที่ว่านี่คือหลอดLED
    ที่ติดอยู่เหนือไฟหน้าใช่รือไม่ ถ้าใช่LEDกินไฟไม่มาก ไม่หน้าจะมีปัญหากับระบบไฟมากนัก
    เรื่องเพิ่มแอมป์ของฟิวส์ ถ้าใช้แค่สายไฟเดิมมาเปิดคอลย์รีเลย์เพื่อจ่ายไฟอย่างเดียว ไม่ต้องเพิ่มฟิวส์หรอกครับ
    ยกเว้นหากไปต่อพ่วงก่อนเข้ารีเลย์เท่านั้น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กรกฎาคม 2011
  7. Excited Rider

576
    2
    18
    ขอบคุณคร๊าบ ส่วนไฟส่องเท้าน่ะครับพี่ จริงๆแล้วเอาไว้โชว์สาวเฉยๆ ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ นานๆเปิดที เลยต่อเข้าไฟหรี่ เอาเฉพาะไว้เปิดตอนกลางคืนครับ อิอิ พี่ยังงงกับการต่อของผมใช่มั๊ยครับ ผมก็ต่อแบบงงๆเหมือนกันครับ ตอนใช้งานแรกๆ ฮ่า ๆ แต่นานๆเข้าก็เลิกงงไปแล้วครับ...

8. pongnutto

709
    7
    18
    ก็ยังดีครับที่ต่อถูกไม่ช็อต แสดงว่ามีความรู้เบื้องต้นพอสมควร ยินดีที่รู้จักครับ

9. Excited Rider

576
    2
    18
    ก็หาๆเอาจากในเว็บนี้แหละครับพี่ และก็อับดุลกูเกิ้ลนี่แหละครับพี่ แฮ่ ๆ ๆ :cool:

10. pongnutto

709
    7
    18
    ตกลงกระทู้นี้เหมือนเราแชทกันเลย อิอิ

11. Excited Rider

576
    2
    18
    ฮ่า ๆ ๆ จริงครับเพ่ วัยสะรุ่นหายหมดเลย อิอิ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้