nissansunny b11 เดิมๆๆแต่งช่วงร่างยังงัยไห้ดริฟเล้นได้

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ปุนอัมพวา, 7 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    Nissan sunny b11 เดิมๆๆ แต่งช่วงร่างยังงัยไห้ดริฟเล่นๆได้ขอความรู้หน่อยยนะครับชอบมากเลยแต่ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยอยากศึกษาอ่ะครับรบกวนด้วยครับ

เบอร์ 0840052434 E-mall [email protected]

1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    ดริฟท์คือ การเสียอาการของรถ อันเกิดจากการควบคุมแบบ Oversteer ซึ่งจะเกิดขึ้นเฉพาะรถที่มีระบบขับเคลื่อนล้อหลังเท่าันั้น B11 มันขับหน้า เพราะฉะนั้น " ฝันไปเถอะ " เพราะรถขับหน้าเขาไม่เอามาดริฟท์กัน อย่างเก่งก็ทำ Power Slide ได้เฉยๆ ถ้าไม่เชื่อผมไปถามกีกี้ดู และที่สำคัญ ไม่มีรถดริฟท์คันไหนในบ้านเราที่แข่งๆกัน เป็นรถขับหน้า เข้าใจตามนี้นะครับ และก็รบกวนนิดหนึ่ง บ้านเราแทบจะเรียกได้ว่าตกเป็นเมืองขึ้นทางวัฒนธรรมของพวกเกาหลี เกาเหลากันหมดแล้ว อันนี้ยังพอทน แต่ภาษาไทย เอกลักษณ์ของชาติ กรุณาอย่าทำตัวเป็นพวกเด็กแนว(ไร้สาระ) ทำให้ภาษาวิบัติครับ ขอบคุณที่สงสัยและซักถาม.....

2. Excited Rider

576
    2
    18
    ดริฟท์คือ การแก้อาการเสียอาการของรถ อันเกิดจากHanding แบบ Oversteer ซึ่งจะเกิดขึ้นเฉพาะรถที่มีระบบขับเคลื่อนล้อหลังเท่าันั้น B11 มันขับหน้า เพราะฉะนั้น " ฝันไปเถอะ " เพราะรถขับหน้าเขาไม่เอามาดริฟท์กัน อย่างเก่งก็ทำ Power Slide ได้เฉยๆ ถ้าไม่เชื่อผมไปถามกีกี้ดู และที่สำคัญ ไม่มีรถดริฟท์คันไหนในบ้านเราที่แข่งๆกัน เป็นรถขับหน้า เข้าใจตามนี้นะครับ ส่วนถ้าอยากดริฟท์ก็ต้องไปหารถที่ขับหลัง ที่พอๆหาได้ก็นิสสันตระกูลซิลเวียร์ ไม่ก็เซฟิโร่ เอ31 เอาหรูหน่อยก็พวกบีเอ็ม เหล่านี้ เป็นต้น และก็รบกวนนิดหนึ่ง บ้านเราแทบจะเรียกได้ว่าตกเป็นเมืองขึ้นทางวัฒนธรรมของพวกเกาหลี เกาเหลากันหมดแล้ว อันนี้ยังพอทน แต่ภาษาไทย เอกลักษณ์ของชาติ กรุณาอย่าทำตัวเป็นพวกเด็กแนว(ไร้สาระ) ทำให้ภาษาวิบัติครับ ขอบคุณที่สงสัยและซักถาม.....

3. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ตามนั้น คงต้องหารถขับเคลื่อนล้อหลังมาเล่น ลองหาข้อมูลดูก่อน หรือหาในgoogle มีทุกอย่างที่อยากรู้

4. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ตอบกันแรงดีจังวุ้ย เด็กสมัยนี้

5. Excited Rider

576
    2
    18
    ขอโทษทีครับพี่ตั๋น ยอมรับผิดทุกข้อกล่าวหา พอดีว่าวันนี้โดนพวกเด็กแนวมากร่างใส่ เลยจัดชุดกลางไปใ้ห้ เลยถือโอกาสสั่งสอนมันเรื่องภาษานี้ด้วยครับพี่ อารมณ์เลยค้างมาหน่อยครับ แหม่...น้องคนนี้คงมิบังอาจว่าพวกพี่ๆหรอกครับ และขอชดใช้ความผิดหนนี้ด้วยการเนรเทศตัวเองไปลงอ่างอาบน้ำเย็นๆ อิอิ... :D

6. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ไปด้วยได้มั้ย อิอิ

7. Excited Rider

576
    2
    18
    อย่าเข้าใจผิดครับพี่ตั๋น อ่างอาบน้ำก็ที่บ้านนี่แหละ แล้วก็ซื้อน้ำแข็งยูนิตมาสัก5โล เอามาใส่ในอ่างด้วย เย็นมั๊ยล่ะครับพี่ งานนี้ อิอิ

8. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    บรึ๊ยยยยยยยยย

9. Hs1Qww

Hs1Qww Well-Known Member Member

1,211
    25
    48
    จะดริฟท์กันเลยเชียวเหรอ เปลืองยางอ่ะ !!! เหอๆ

10. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ฺถ้าอยากทำรถให้ ดริฟได้ จิงๆ เดี้ยวแนะนำให้รู้จัก กลุ่มแรกๆ ที่เล่นดริฟขับหน้าของบ้านเรา

สบายมาก....ลิ้งค์ข้างล่างนี่ฝากไว้เป็นกำลังใจ

http://youtu.be/EFUegaEibwE

ฝากถึง กูรู ด้วย ขับหน้า ดริฟ มีนะ เยอะด้วย

ศึกษาดีดี ค่อยตอบดีกว่าไหม ลองพิม FF Drift ใน ยูทูปดู นะ

เดี้ยวคนผ่านมาจะสับสน :D:D:D

11. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    บ้านเราเนี่ย มีกลุ่มเลยนะ และก็อยู่ในคลับเราด้วย :D

12. HeartBanDit

HeartBanDit New Member Member

374
    170
    0
    เออ ..... เห็นด้วยกับการช่วยตอบคำถามใน บอร์ด

แต่ถ้า คำตอบมันผิด มันจะพลาดให้เข้าใจผิดไปตลอด

ต้องระวังเรื่องนี้ด้วย เพราะผมว่าอีกหลายคนที่อยากรู้และเข้ามาอ่าน จะจำอะไรไปผิดๆ ได้

1.
    อย่าได้ยึดถือตามถ้อยคำที่ได้ยินได้ฟังมา ประเภท "เขาว่า" "ได้ยินมาว่า" ทั้งหลาย

2.อย่าได้ยึดถือถ้อยคำสืบๆกันมา ประเภท "ใครๆว่า" "โบราณว่า" ตามกระแส
    3.อย่าได้ยึดถือโดยความตื่นข่าวว่า เข่าว่าอย่างนี้ ประเภทข่าวลือ ข่าวโคมลอย ทั้งหลาย
    4.อย่าได้ยึดถือโดยอ้างตำรา อย่าไปตามตำรามากนัก ตำราว่าอย่างนั้น ต้องออกมาเป็นอย่างนั้น เท่านั้น เป็นอย่างอื่นไปไม่ได้เด็ดขาด เพราะอย่าลืมว่า ตำราบางเล่ม คนแต่งก็มั่วมาบ้าง เขียนไม่ครบบ้าง ใส่ไข่เอาเองบ้าง คนมีกิเลสไปแก้ไขตำรา คนมีผลประโยขน์ ไม่แก้ไขตำราเท่ากับเราโดนหลอก
    5.อย่าได้ยึดถือโดยนึกเดาเอาเอง เช่น เข้าใจเอาเอง หรือข้อมูลไม่พอ ใจร้อนเดาสุ่มเอา มั่วๆ เอา
    6.อย่าได้ยึดถือโดยการคาดคะเน การคาดการณ์ตามประวัติศาสตร์ ตามสถิติ ความน่าจะเป็น ซึ่งอาจจะผิดก็ได้ เพราะเห็นแค่ร้อย อย่าเหมาว่าที่ร้อยเอ็ดจะเป็นไปด้วย
    7.อย่าได้ยึดถือตรึงตามอาการ อย่าเห็นว่าอาการแบบนี้ น่าจะเป็นแบบนี้ ให้คิดเผื่อๆไว้ด้วย เช่น เห็นคนไข้เป็นแบบที่เคยรักษาคนอื่นๆมาก่อน อย่าไปตรึกเอาเองว่าเป็นแบบนั้น เห็นเงาก็จ่ายยาได้ เพราะเหนือฟ้ายังมีฟ้า อย่าเข้าข้างตนเอง นั่งสมาธิเห็นโน่น เห็นนี้ อย่านึกว่าเป็นจริง เพราะอาจจะเป็นจิตหลอกจิต
    8.อย่าได้ยึดถือโดยชอบใจว่า ต้องกันกับทิฐิของตัว อย่าเอาความเห็นของตนเป็นใหญ่ อะไรที่ตรงกับที่ตนคิดไว้เท่านั้นที่เชื่อได้ คนคิดแบบนี้ ดื้อตายชัก
    9.อย่าได้ยึดถือโดยเชื่อว่าผู้พูดสมควรจะเชื่อได้ ระวังจะโดนหลอก อย่าลืมว่า สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง
    10.อย่าได้ยึดถือโดยความนับถือว่าสมณะนี้เป็นครูของเรา การยึดอาจารย์ของตนเองมากไป ก็ไม่ดี ควรทำตาม ทดสอบดู ถ้าผิดพลาดก็ไม่ต้องเชื่อ ถ้าทำแล้วดีขึ้นก็แสดงว่าเชื่อได้

13. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    B11 มาช่วยกันแระ แต่ละท่านไม่ธรรมดา

14. Nismo_3_Door_Za

Nismo_3_Door_Za New Member Member

684
    101
    0
    มันเป็นอดีตไปแล้ว ตอนนี้ แค่ดึงโบ ตอน U-Turn ยังไม่กล้าเลยครับ

15. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ลองมาทาง จิมคาน่า มะ น่านุกๆ

16. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ถ้าผมเช็ทรถไป ยิมคาน่า สนามไหนโค้งแคบๆ ใช้เบรคมือเยอะ

ผมจะเซทหน้านิ่มๆ หลังแข็งๆ ตูดจะออกง่าย

แต่ดริฟท์นี่ ขับหน้าทำได้ แต่ลำบากหน่อย

17. Excited Rider

576
    2
    18
    เคครับพี่ ยอมรับผิดแล้ว:sad: และก็ถือเป็นความรู้ใหม่ แต่ผมไม่อยากเอามันมาทำเลยอ่ะ ถ้าจะทำนี่ สงสัยว่าต้องทำเยอะแน่ๆเลย ผมจคร๊าบบบบบบบบบบบบบบ :cry:

18. Excited Rider

576
    2
    18
    ขอบคุณและขอโทษครับพี่นิน :cry:

ขอโทษครับพี่ และขอบคุณครับพี่ ที่เตือนสติ

โอ้วส์...ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับพี่เฟิร์ส :D

19. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
  20. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ตามนั้น ถือเป็นข้อมูลใหม่จริงๆ ผมนึกว่าแบบนี้เค้าเรียก Slide ซ่ะอีก

21. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    เคย ห้าวๆ อยู่สักพัก ครับ เเต่ไม่คุ้มกับช่วงล่างที่สึกไปเลย ครับ

22. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    โอ้ววววว..............ขนาดนั้นเชียว ฮ่าๆๆๆๆ

23. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ลองหาลานกว้างๆ เล่น tray slide ดูดิครับ ยางหลังไม่มีสึก ขอเบรคมืออยู่ก็พอ ความเร็วก็ไม่มาก

24. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    สมัยก่อนเคยลองอยู่ครับ เเต่เดี๋ยวนี้ดึงเบรคมือสุดรถยังไหล ดุ้ยๆๆ ไปข้างหน้าอยุ่เลย ครับ 555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้