หม้อลมเบรค nv van มันเท่ากับ ของ B13 B14 หรือเปล่าครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย bootrunner, 2 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ใช้ตัวเดิมบ้านเราอยู่ มันเริ่มรั่วแล้ว มีใครใส่ลูกใหญ่กว่าเดิมบ้างไหมครับ เอาของอะไรใส่ดี แบบที่ไม่ต้องแปลงขายึด แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

2. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    รู้สึกว่าหม้อลมเบรคของ NV จะใหญ่กว่าของ B13 B14 นะครับ

3. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    หม้อลม NV VAN น่าจะใหญ่กว่า B13 และเป็นแบบชั้นครึ่งครับขนาดประมาณ 8 นิ้ว ล่าสุดผมไปเปลี่ยนมาใหม่ใหญ่กว่าเดิม (ประมาณ 10 นิ้ว) เพราะขี้เกียจหาขนาดเดิม บังเอิญตัว 10 นิ้วมีให้เลือกหลายตัว (น่าจะเป็นของเซฟิโร่) เลยจัดมาด้วยราคา 1700 ปรากฎว่าเบรคนิ่มกว่าเดิมมาก

4. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ต้องแปลงไหมครับ

5. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    รูน๊อตเท่ากันเปะๆ เพียงแค่สากยาวไม่เท่ากันเฉยๆ แต่มันตั้งได้ ตอนผมซื้อมาได้แม่ปั๊มเบรคสภาพแจ่มมาด้วย เลยไม่ใช้แม่ปั๊มตัวเดิม ซึ่งจะได้ดัดแปลงก็ตรงนี้แหละ เพราะตำแหน่งแป๊ปไม่ตรงกัน และมันก็ไม่ใช่เรื่องยากอะไรสำหรับช่างในการดัดแป๊ป ส่วนรูที่เกินมาก็แค่เอาน๊อตอุดไว้

เบรคแต่ละทีถ้าเหยียบใช้แรงเท่ากับหม้อลมตัวเดิม มีหวังหัวทิ่ม ต้องค่อยๆกดเพราะมันเบามาก ใช้ปลายเท้าแตะก็พอ

ส่วนราคาขึ้นอยู่กับคารม เดิมทีหม้อลมตัวนี้เขาจะขายที่ราคา 2000 เพราะมันเป็นแบบชั้นครึ่ง (NV VAN เดิมๆเป็นแบบชั้นครึ่งประมาณ 8 นิ้ว) แถมใหญ่กว่าเดิม ขอไปขอมาด้วยภาษาเดียวกัน (อีสาน) เลยมาจบที่ 1700 บาท 55555555

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    แจ๋วเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

7. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    ไปเปลี่ยนมาแล้วครับหม้อลมพร้อมแม่ปั้มเบรค อากาคือเหยียบเบรคแล้ววืด(เหยียบเบรคจมแต่รถไม่หยุด) ไปซื้อหม้อลมเบรคชั้นครึ่งขนาด10นิ้ว ปรากฎว่าไม่สามารถหย่อนลงไปได้ เพราะติดท่อไอดีเครื่อง SR20
    ขนาดหม้อลมเดิม8นิ้ว ตอนถอดออกมายังลำบากเลยครับ สุดท้ายต้องเอาขนาดแบบเดิมมาใส่ ถ้าจะใส่ขนาด10นิ้วคงต้องถอดท่อไอดีหรือไม่ก็ยกเครื่องออก ถ้าใครที่ลงเครื่องใหม่แนะนำให้เปลี่ยนหม้อลมไปเลยครับทำทีเดียว
    แต่ถ้าเป็นเครื่อง GA เนื้อที่ในห้องเครื่องยังพอมีว่างพอที่จะใส่ลงไปได้ครับ

8. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    10นิ้ว เป็นของ เซฟิโร่ ใช่ป่าวครับ จะได้ไปจัดบ้าง

9. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    up...:eek:

10. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    มาช่วยตอบครับ หม้อลม Nissan ส่วนใหญ่เป็นชั้นครึ่งมาอยู่แล้วครับ
    จะติดที่ขนาด ของตัวปั้มมากกว่าครับ จะใหญ่เล็กไม่เท่ากัน แค่นั้นเองครับ
    ของนอกกับบ้านเราจะไม่เท่ากัน ของนอกส่วนใหญ่จะใหญ่กว่านะครับ
    ลองดูนะครับ จุดรั่วมีหลายแบบด้วยครับ เวลาซื้อหม้อลม ให้สังเกต ยางที่คลุมพลาสติกออกมาดูด้วยครับส่วนใหญ่ชอบร้าว
    จะทำให้เก็บลมได้ไม่ดีนะครับ

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ผมใส่ของA32อยู่ครับ เครื่องSR20de พอดีเป๊ะๆๆๆๆ
    ซื้อมาพร้อมเครื่องเป็นของแถมกะปั๊มติ๊ก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้