จะถ่ายนํามันเครื่อง ขอคําแนะนํา หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Mick, 24 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mick

Mick New Member Member

20
    0
    0
    1.นํายา enging flush ที่เทลงในเครื่องแล้วstat เครื่องทิ้งไว้ 5-10นาทีและถ่ายทิ้งพร้อมนํามันเครื่องเก่า

2.นํายา ที่ผสมใส่กับนํามันเครื่องใหม่ เคลือบเครื่องยนต์

3.น็อตถ่ายนํามันเครื่องแบบแม่เหล็ก หาซื้อได้ที่ไหนคับ

4. กรอง subaru หาซื้อได้ที่ไหนบ้างคับ

ใช้ของไรดีคับช่วย แนะนําที คับ

ขอบคุณคับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    น้ำยาทรีเมนท์และสารเคลือบเครื่องยนต์ต่างๆผมไม่แนะนำให้ใช้ครับ เพราะถ้าน้ำยามีความสามารถในการทำละลายได้
    มันก็สามารถละลายลูกยาง และ ละลายชิ้นส่วนที่ทนการกัดกร่อนได้น้อยในเครื่องยนต์ได้เช่นกัน แถมบางตัวมีสารเคลือบความหนืดสูง ไม่เหมาะกับอีโวครับ
    ไม่แนะนำเลยครับ

วิธีที่เหมาะสมของผม คือ ให้ใช้น้ำมันเครื่องที่มีความหนืดระดับใสแต่ต้องทนความร้อนสูงได้ เช่นพวก Fully Syntetic เบอร์ 0W30 หรือ 5W30 ของMobile1 Castrol Total
    ใส่ลงไปใช้งานเครื่องยนต์ตามปกติซัก 1,000 โล แล้วถ่ายทิ้ง จากนั้นเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตัวใหม่ที่ต้องการใช้งานตามปกติ เป็นเบอร์ 5W30 หรือ 10W40ก็ได้
    และหมั่นถ่ายน้ำมันเครื่องและเปลี่ยนกรองนมค.ทุกๆประมาณ5,000โล เราก็จะได้เครื่องยนต์ที่ใหม่สะอาดอยู่เสมอ
    เพราะผมประกอบเครื่องใหม่บ่อยมากๆ ผมใช้วิธีนี้มาตลอด จากการถอดชิ้นส่วนต่างๆของเครื่องยนต์ออกมาเพื่อทำความสะอาดเพื่อประกอบใหม่ จะพบว่าวิธีนี้ชิ้นส่วนจะสะอาดมากที่สุดกว่าวิธีอื่นๆ
    แทบไม่มีร่องรอยอะไรให้ทำความสะอาดเลย ยกเว้นที่หัวลูกสูบและบ่าวาวล์ อาจจะมีคราบเขม่าบ้างเป็นปกติ

ส่วนกรองและน็อตแม่เหล็ก ให้ใช้กรองแท้และเบิกที่ศูนย์มิตซูก็ได้ครับ ให้อาศัยเปลี่ยนกรองทุกครั้งที่ถ่ายน้ำมันเครื่องแทน จะดีกว่าเปลี่ยนกรองทุกๆ การถ่ายนมค.2 ครั้งครับ

3. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    กรอง Subaru ก็ซื้อที่ 0 บริการ Mit ถนนเสรีไทยได้เลย หรือลองหาร้านอะไหล่ใหญ่ก็มี

4. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    รถ Evo เเต่ไมใส่กรอง Subaru อะครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิดหรือป่าว

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ของเค้าเป็นกรองแท้ญี่ปุ่นนำเข้าครับ เชื่อกันว่าผ้ากรองละเอียดกว่าและให้แรงดันน้ำมันเครื่องดีกว่าครับ
    แต่จริงหรือเปล่าไม่รู้นะครับ เพราะเราก็รู้ๆกันอยู่ว่าของแบบนี้ผลิตแถวๆบ้านเรานี้แหละครับ

6. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    ผมใส่อยู่เอาของ Im มาใส่ได้ครับตัวกรองจะสั้นกว่าของมิตซูทำให้ตัวกรองไม่ยื่นลงพื้นไปเยอะครับ
    ส่วนแรงดันได้ถึง 6

7. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    กรองซูบารุจะสั้นกว่าครับ กรองมิตซูที่ซื้อทั่วไปจะยาวกว่าครับ
    ถ้าเป็นevo 4-9 จะ ไม่เตี้ยติดพื้น ถ้า evo1-3 จะไม่ติดท่อไอเสียครับ
    ซื้อได้ที่ศูนย์ซูบารุ
    หรือลองซื้อตามอู่ซูดูครับ ผมเคยซื้อที่เก่งเซอร์วิส

8. billa_bong

billa_bong New Member Member

116
    1
    0
    ผมใช้กรองมาสด้าอะครับ พอดีใส่อะแดปเตอร์oil temp ของมิตซูมันยาวไป

9. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกันว่า มันข้ามพันธุ์กันได้

10. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ผมใช้กรอง hks hybrid คับ สั้นกว่า ใส่แล้วไม่ติดท่อ

11. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ของ HKS แพงมั้ยดิว

12. Mick

20
    0
    0
    hks ประมาณห้าหกร้อยบาทคับ

13. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ตามนั้นเลยครับ 550

14. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ของซูบารุเท่าไหร่คับ

15. Mick

20
    0
    0
    ถามมาประมาน สามร้อยกว่า คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้