อาการ แบบนี้เป็นที่เฟืองท้ายป่าวคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย meowmeowmeow, 26 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. meowmeowmeow

meowmeowmeow New Member Member

223
    11
    0
    เวลาออกตัวที่ความเร็ว 20-40 จะสั่นมากๆ

แล้วเวลาสับเกียร์เร็วๆแล้วเหยียบเร่งจะมีเสียง ตึก!! ดังอกมาจากด้านหลังอ่ะคับ น่าจะดังมาขากเฟืองรึเปล่าไม่แน่ใจ

เหรอปล่อยคันเร่งแล้วเหยียบแบบคิกดาวน์มิดก็จะมีเสียงเหมือนกันแบบด้านบน

อาการแบบนี้เป็นได้จากอะไรบ้างคับ ใช่เฟืองท้ายลาโลกแล้วรึเปล่า

ปล.ผมเพิ่งแปลงขับ4 มาคับถ้าแปลงไม่ดีจะมีอาการแบบใหนคับ ถ้าวิ่งตรงๆนี้ถือว่าโอเคใหมไม่เป้ไปเปมา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤษภาคม 2007
  2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เวลาไต่ความเร็วจาก 20 - 40 กม จะสั่นมากๆ นี่สั่นแถวๆ
    ใต้ท้องรถใช่หรือเปล่าครับ เหมือนมีอะไรมาควงๆอยู่ใต้
    รถ ถ้าใช่ ลองเช็คตุ๊กตาเพลากลางว่ายางขาดหรือเปล่า
    ลูกปืนเสียไหม และระยะตัวหิ้วตุ๊กตาเพลากลางได้สมดุล
    หรือเปล่า ต้องเล็งจากตัวเช็นเตอร์ดริฟ กับ เฟืองท้ายว่า
    ตุ๊กตามันตกท้องช้าง หรือ แหง่นขึ้นไปมากๆหรือเปล่า
    ถ้าระยะที่ทำแพท้ายได้เหมือนกับรถแท้ เพลาไม่ได้มี
    การตัดต่อ ไม่ต้องถ่วงเพลาก็ได้แต่ถ้ามีการตัดต่อเพลา
    ต้องถ่วงเพลากลางใหม่

ถ้าดังแกร็งๆ เวลาขยับรถ ก็เป็นพวก ยอยท์กากบาทตาม
    ข้อต่อต่างๆ ถ้ามันเสียมันจะมีระยะรุนทำให้เกิดเสียงดัง

ส่วนการออกตัวแรงๆแล้วเหมือนมีอะไรกระแทกด้าน
    หลังดัง "กึก" น่าจะเป็นการบิดตัวของอาร์มยึดเฟืองท้าย
    มันบิดขึ้นไปด้านบน ตามแรงบิดของเครื่องยนต์ เห็นว่า
    เปลี่ยนบูชเป็นของแต่งก็ลดอาการที่ว่านี้ได้ แต่ถ้าไม่ได้
    ออกตัวรุนแรงก็ไม่ได้เป็นปัญหาอะไรครับ

ส่วนถ้าเฟืองท้ายเสีย น่าจะเป็นเสียงหอน หรือเสียงโลหะ
    ขัดกันมากกว่าอ่ะครับ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ตามที่คุณ T_4WD กล่าวไว้ข้างต้นเลยครับ
    หน้าฝนแล้วคราวรีบตรวจสอบครับ
    เพราะถ้ายอยย์เพลากลางหรือบูทยึดเพลากลางต่างๆขาด อาจจะส่งผลถึงยางหุ้มเพลาขาดตาม ทำให้เวลาวิ่งลุยน้ำฝนจาระบีไหลอออกหมด จนเพลากลางขาดในที่สุดได้ครับ
    ลองรีบตรวจสอบดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้