รบกวนผู้รู้เรื่องซื้อรถก้าฟฟฟฟฟ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย nonzaa_brabra, 26 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nonzaa_brabra

nonzaa_brabra New Member Member

15
    0
    0
    สวัสดีครับ พี่ๆ mr2 club พอดีว่าผมก็หลงใหลในความสวยงานของ มิสเตอ2 มาก็พอสมควร ตอนนี้ก็กำลังว่าจะหามาครอบครองซักคันอะครับผม

อยากทราบว่าตัวไหนน่าเล่น เกียร์อะไร แล้วควรดูตรงไหนเป็นพิเศษครับผม ขอราคาโดนประมาณด้วยคร้าบบ

ที่มองๆอยู่ เป็น ปี91 ยังไม่ไมเนอร์เช้น เดิมๆครับผม ราคา 5 ปลายๆอะครับ น่าสนไหมครับ

ขอความคิดเห็นและขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบบบ :D:D:D

2. Mod...kub

Mod...kub New Member Member

72
    0
    0
    ตอนนี้ผมก็กำลังมองๆหาๆอยู่เช่นกันครับ บ้านเราส่วนใหญ่จเป็นver.1,2,3 เครื่องส่วนมากจะเป็นGEโดยมาวางGTE nonairกันครับ เท่าที่ทราบ ยังไงรอรบกวนพี่ๆมาช่วยเสริมให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

3. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    สวัสดีครับผม ขออนุญาติตอบให้เท่าที่พอจะทราบนะครับผม

1. สภาพรถ ต้องหาคนที่ดูรถเป็น ว่าชนหนักมาหรือไม่ ตัวถังเป็นอย่างไร บิดเบี้ยวบ้างมั๊ย ค่อนข้างสำคัญนะครับผม

2. เครื่องถ้าจะเอามาแต่งต่อ แนะนำ Non air ไปเลยดีกว่าครับผม และถ้าให้ดี ก็ให้ Non air จากโรงงาน ซึ่งจะอยู่ในเวอร์ชั่นหลังๆๆ หายากหน่อยครับผม

แต่... ถ้าไม่อยากแต่งแรง เอาไว้ขับหล่อๆๆ ป๋าๆๆ ก็เอา GE ก็ได้ครับ แทบไม่ต้องดูแล 55+ (ผมเคยใช้อยู่ แทบไม่ต้องดูแลเลยครับ)

3. หลังคา ตอนนี้ก๊อตใช้ ทีบาร์ มีปัญหาน้ำซึมถ้าฝนตกหนัก แต่ส่วนตัว.. รับได้ครับ อิอิ ประโยคสุดฮิต .. "คนมีทีบาร์ อยากได้หลังคาแข็ง คนมีหลังคาแข็ง อยากได้ทีบาร์ ..."

ถ้าเป็นหลังคาแข็ง ก็จะไม่มีปัญหาน้ำซึมครับผม แต่ปัญหาน้ำซึมก็แก้ไขได้ จะเป็นการเบิกยางใหม่ หรือยิงซิลิโคนก็ได้ครับ

4. ในส่วนของอะไหล่ ... หาไม่ยากนะครับผมก๊อตว่า อุปกรณ์เครื่องยนต์มีเยอะครับ แต่... บางครั้งอะไหล่ภายนอก ภายใน อาจต้องรอเวลานิดนึงครับ เป็นช่วงๆ

ถ้าได้มาสภาพเดิมๆๆสมบูรณ์ๆๆ รับรองได้เลยครับผม ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม

การดูแลก็แค่เมนเทแนนซ์ ตามระยะ ก็พอครับผม

ปล. ช่วงหลังๆ เห็นบอร์ดเงียบๆ เลยอยากจะเข้ามาช่วยเพิ่มข้อมูลให้นิดนึงครับ

หารถให้ได้รถสภาพดีๆๆนะครับผม

ก๊อตครับ อยู่หาดใหญ่ครับ

4. nonzaa_brabra

nonzaa_brabra New Member Member

15
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากครับผม แล้วพี่ๆแนะนำ เกียร์ อะไรหรอครับผม SW20 ตัวไมเนอ กับ ตัวยังไม่ไมเนอต่างกันมากไหมครับผม แล้วหาเล่นตัวไหนดีครับ

5. notjambar

notjambar New Member Member

163
    1
    0
    ตัวไมเนอร์ครับ ส่วนเกียร์ ก็แล้วแต่ความถนัดครับ ส่วนตัวผม เกียร์ธรรมดาครับ ขับลนุก.......

6. เครื่อง 3S-GTE มีแต่เกียร์ ธรรมดาเท่านั้นครับ ที่เห็นเกียร์ ออโต้ จะเป็นการเอาเกียร์จาก GE มาชน ไม่แนะนำครับ

ส่วน GE ก็จะมีทั้งเกียร์ออโต้ และธรรมดา ถ้าคิดจะเอามาเปลี่ยน GTE ภายหลัง เอาตัวเกียร์ธรรมดามาก็ดีครับ จะได้ไม่ต้องหาชุดขาเบรคคลัทช์ ท่อน้ำมันคลัท อะไรพวกนี้

แต่ยังไงก็ตาม สภาพตัวถังมาก่อนครับ อย่างอื่นมันปรับแต่งกันทีหลังได้ทั้งหมด แต่ตัวถังมันแก้ไม่ได้แล้ว เน่าแล้วเน่าเลย ส่วนใหญ่รถเดิมๆ ตัวถังจะสวยกว่า แต่รถแต่งๆ ตัวถังสวยก็มีครับ แต่ไม่ค่อยจะเห็นขายกัน..........

7. nonzaa_brabra

15
    0
    0
    ขออนุญาตินะคร้าบ รบกวนพี่ๆช่วยดูคันนี้ให้หน่อยสิครับ ใช้ได้อ้ะป่าวว http://www.one2car.com/TOYOTA_MR2/E25110058

8. เดิมดีครับ ต้องไปดูรถจริงว่ามีชนหนักไหม

คันนี้ถูกกว่า แสนนึงครับ ลองดูไม่รู้ขายไปยัง

http://racingweb.net/forum/showthread.php/814029

9. nonzaa_brabra

15
    0
    0
    ไปดูมาแล้วครับผม ไม่มีชนหนัก สภาพสวยดีครับ แต่ลังเลตรงที่มันไม่ไมเนอเช้นนี้แหละครับ แล้วราคาก็สูงด้วย อุอิ

10. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    รถผมราคารวมซื้อพร้อมดอกเบี้ยเงินผ่อน รวมเงินเกือบเจ็ดแสน ได้รถเดิมๆ สนิทๆ ไม่ได้แต่งอะไรเลย แต่สำหรับผมถือว่าคุ้มครับกับเงินที่จ่ายไป ผมว่าถ้าราคาเกือบหกแสน แล้วรถสภาพดีจริง คุ้มกว่าซื้อถูกแล้วซ่อมอีกเป็นแสน สองแสน สุดท้ายซวยหนักเจอรถตัด อันนี้พูดไม่ออกเลยครับ ขอบอก 55555

ลองดูดีๆ นะครับ เสียน้อยเสียง่าย เสียมากเสียยาก ครับ เป็นกำลังใจให้ได้รถที่ถูกใจ แล้วมาแว๊นกันครับ 555555555555555

11. nonzaa_brabra

15
    0
    0
    แล้วจะดูยังไงอะครับว่า รถตัดไหมอะ คือ มือใหม่อะครับ แหะๆ

จะพยายามตื้อคุณพ่อให้ซื้อเร็วๆและกันนะครับ หวังว่าจะได้มาแว้นๆกับพวกพี่ๆนะครับผม

12. PipEz NeKo

PipEz NeKo New Member Member

192
    1
    0
    มองหาอยู่เหมือนกันก๊าบบบ ^^

13. nonzaa_brabra

15
    0
    0
    ขอความรู้พี่ๆหน่อยนะครับ คือ เจ้า mr2 เนี่ยครับ มีกี่เวอร์ชั่นอะ แล้วแต่ละเวอร์ชันต่างกันยังไง ตัวไหนน่าเล่นสุดครับผม ขอราคาด้วย อิอิ

14. nonzaa_brabra

15
    0
    0
    ขอความรู้ด้วยคร้าบบบบ กำลังไฟแรงใฝ่หาความรู้ 5555

15. Mod...kub

Mod...kub New Member Member

72
    0
    0
    ลองดูในกระทู้เก่าๆก็มีครับผม ลองดูครับ^ ^

16. Miashi

Miashi New Member Member

94
    0
    0
    ตามที่พี่เค้าว่าด้านบนเลยครับ ถ้าแนะนำให้หาตัวถังสวยๆ GTE มาแล้วน่าจะเหมาะ ที่สุดๆๆ ใจเย็นๆ ค่อยหาไปคับ

17. nonzaa_brabra

15
    0
    0
    อยากทราบว่า ไมเนอเชนนี่ตั้งแต่ปีไหนครับผม ถามพี่ๆห่อยก้าบบบ

ปี 92 ใช่ป่าวอะ

18. absolutfreak

absolutfreak New Member Member

123
    0
    0
    ผมเดิมมา ราคา สามแสนห้า มีใครได้ถูกกว่าผมมะ หึหึ

19. ทำไปเท่าไหร่แล้วล่ะ หึๆๆๆ

20. nonzaa_brabra

15
    0
    0
    รบกวนพี่ๆอีกเรื่องครับผม อยากทราบว่า ถ้าตัวปี 92 นี่ monorchange ยังอะครับผม

21. ถ้า minor change หมายถึง การเปลี่ยนเป็นไฟท้ายโดนัท นั่นคือ version 3 เริ่มขายปี 1993 ครับ

จุดสังเกตุของ ver 3 คือ

- ไฟท้าย โดนัท
    - ดูปีผลิต ที่สายเข็มขัดนิรภัย (สาย belt นะแหละ) ถ้าเห็น 89-90 ก็ไม่ใช่ ver 3 แท้ๆ แน่นอน ถ้าเป็น 92-93 อันนี้ได้ลุ้น
    - ไฟเลี้ยว ทรงสามเหลี่ยมด้านหน้าหายไป
    - หางหลังทรงใหม่
    - มี airbag ที่คอนโซลหน้า

แต่ผมว่านะ......หา version 3 แท้ๆ ในไทยไม่ได้ง่ายๆ หรอกครับ ซื้อ version 1 ที่มีขายอยู่เยอะๆ ดีกว่าครับ เลือกสภาพดีๆ เดิมๆ แล้วมาทำต่อเองดีที่สุด

22. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ของผมตัวรถทั้งรหัส ทั้งในเล่มเลย ปี 91 แต่สายเบลต์ปี 93 แสดงว่าสายเบลต์เปลี่ยนมาแล้วแน่นอน แต่เด๊ยวจะมีบางคนในนี้ บอกว่ารถผมตัดมาแน่นอน(ดักคอก่อนเลย 5555555555555)

จริงๆ เรื่องเวอร์ชั่นไหน อย่าไปสนใจเลยครับ ขอตัวถังสภาพสวยไว้ก่อน เป็นพอ แล้วค่อยซื้อของมาแปลงเวอร์ชั่นตามที่เราต้องการ ถ้ามัวแต่ต้องมานั่งหาเวอร์ชั่นแท้ๆ ตรงปี ดีไม่ดี อาจจะไม่ได้ซื้อมันนะครับ เพราะคงรอไม่ไหว ไปซื้อรุ่นอื่นแทน 555555

ลองดูคันนึง สีเทา ในเว็บตลาดรถ ของคนในคลับเรานะครับ ขายไม่แพงด้วย ประมาณเกือบๆ หกแสน สภาพเดิมสวย เปลี่ยนแม๊กมาแล้วด้วย ผมเห็นแล้วยังอยากซื้อไว้เองเลย อยากซื้อเอามาแต่งต่อ อิอิอิ

23. ตัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

24. pookpui

1,304
    6
    38
    ไปซื้อหวยดีกว่า เผื่อบ่ายนี้ถูกรางวัลที่1 อิอิอิอิ

25. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    สีเทาในตลาดรถของบิ๊ก....คันนี้ผมไปดูมาเองตอนพาบิ๊กไปซื้อ....ตัวถังสวยมาก

26. nonzaa_brabra

15
    0
    0
    พอจะมีรูปภายในรถพี่เขาไหมอะครับผม รบกวนขอให้หน่อยครับ

เคยคิดว่าจะไปดูตัวจริงแล้ว แต่พี่เขาอยู่ไกลอะครับผม รบกวนด้วยคร้าบบบ

27. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    โทรหาบิ๊กเลยก้อได้ครับ...ภายในสภาพสวยน่ะครับ...เดิมๆ...จริงๆก็ไม่อยากให้ขายสีเทามีน้อย..แต่เค้าไม่ค่อยได้ขับ

28. nonzaa_brabra

15
    0
    0
    mr2 ตัวนี้ อะไหล่หายากไหมครับผม เข้าศูนย์โตโยต้าได้ไหมครับ แล้วกินน้ำมันไหมครับผม

รบกวนอีกหน่อยครับ คุณพ่อฝากถามอะครับ ขอความเห็นพี่ๆใช้รถด้วยขอรับ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กรกฎาคม 2011
  29. nonzaa_brabra

15
    0
    0
    คันที่ผม เอาให้พี่ๆดู น่าสนใจไหมอะครับผม กำลังตัดสินใจอยู่อะครับ บอดี้สวยครับภายในเกือบเนียน เหลือ นี้ดดดดหน่อย มีปัญหาต้องแก้เหนจะเป็นยางแทนเครื่องอะครับ เครื่องสั่นมากไปดูมาแล้ว
    พี่ๆว่าราคานี้สูงไปไหมครับ แล้ว คันนี้น่าเก็บไหมอะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

30. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    คันไหนก้อได้ครับ ถ้าตัวถังสวย ราคาสมเหตุผลก้อจัดได้เลย
    เวอร์ชั่นเห็นด้วยกะตาโจ้ แทบไม่ต่าง เอามาก้อยัดของแต่งกลบหมด
    ไฟเลี้ยวข้าง อยากได้ก้อไปทำเอาได้
    ทูเป็นรถขับดี ดูแลง่าย อยากแนะนำให้ได้ใช้สำหรับทุกท่านที่สนใจครับ
    ถ้ามีโอกาส จะหามาใช้ด้วยอีกครั้งแน่ ๆ เลยครับ ^^

ก้อต ไม่เห็นในบอรดนานเลยครับ ยังใช้ทูอยู่ไหมครับผม
    พี่ไปป จัดเลยพี่ ๆๆๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้