อยากถอดพรมรถมาซักครับ ท่าน natsmooth ชี้แนะทีครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย manixstreet, 30 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. manixstreet

manixstreet New Member Member

47
    0
    0
    อยากถอดพรมรถมาซักครับ ท่าน natsmooth ชี้แนะทีครับ (เคยเห็นถ่ายรูปมา)
    หรือใครทราบว่าต้องถอดอะไรบ้าง ชี้แนะด้วยครับ:)

2. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    หวัดดดีครับ !!

ผมเคยถอดพรม ออกมา แต่ไม่ได้ สักอะครับ

แต่มันจะมี วิธี ซักพรมโดยไม่ต้องถอดก็ได้ ที่คาแคร์ ผมจำราคาไม่ได้ ว่าเท่าไร !!
    อีกวิธีคือ ซักแบบถอด อันนี้ ราคาค่อนข้างแพงครับ !!!

แต่เอาจิงๆ ถอดพรมออก ทั้คัน ก็ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ !!

ก่อนอื่นเลย ต้องถอด คอนโซน กลางรถตรงเบรคมือออก่ก่อนครับ
    1 ถอดเบาะ ออกครับ 2 ตัวหน้า !!
    2 ถอดเบ้ล ออกครับ !!
    3 ดึงกาบค้างๆ ที่พักเท้า เราออก ทั้งหน้าและหลัง
    4 ถอดเบาะหลัง โดย เปิดเบาะหลังที่ทะลุกับ ท้าบรถก่อน จากนั้น ยกเบาะคนนั่ง จากหลังมาหน้าก็จะออก
    5 แกะ คลิบ ที่ติดตาม พรมออก แล้วก็ ยกออกได้แล้ว

ลองดูครับ

3. ต้องถึงขนาดถอดพรมออกมาซักกันเลย...เหรอครับ

4. manixstreet

47
    0
    0
    ขอบคุณท่าน nat มากครับ
    ผมถอดได้หมดแล้วครับ
    1.เบาะคู่หน้า
    2.เบาะหลัง
    3.กาบข้าง
    เหลือแต่ คอนโซลกลาง ถองยังไครับยังไม่กล้างัด กัวแตก
    รบกวนอีกนิดนึงครับ:eek:

5. natsmooth

834
    0
    0
    1 ดูที่คอนโซนกลาง ตัวหลังครับ ไขควง 4 แฉก ด้านละตัว ถ้าจำไม่ผิด ไขออกครับ
    2 ถ้ายก เบาะออกหมดแล้ว คอนโซนกลาง ตรงเกียร์ จะมีน๊อต อีก ฝั่งละ 2 ถ้าจำไม่ผิด
    3 คอนโซนหน้า ฝั่งคนขับและคนนั่ง ไขออก ถ้าฝั่ง คนนั่งให้เปิดเก๊ะลงมา แล้วไขน๊อตออกครับ
    4 เช๊คน๊อต ทุกตัวจนแน่จัยว่า ไขน๊อตออกหมดแล้ว
    5 ค่อยๆ ขยับ ทุกส่วนของคอนโซนครับ แล้ว ค่อยๆ ถอด ชุดหน้าออกมาก่อน !!
    ุ6 พอถอดได้หรือ โยกได้ จะมีช่องให้เรา เอามือเข้าไป ในส่วนกลางต่อ ใต้นั้น จะมี ปลั๊คสวิทกระจกครับ ถอดออกยากนิดนึงแต่ต้องถอด ไม่งั้น ติดครับ
    7 หลังจากถอด ให้ ยก ส่วน หลัง กับ กลางขึ้นพร้อมๆ กัน ระวัง เพราะ 2 ส่วนนี้ จะมี เดือย เกี่ยวกันอยู่ ระวังหัก แต่ถ้าหักไม่เปนไรครับ เพราะถ้าใส่ลงไป ก็ แน่น เหมือนเดิม ไม่ มีผลอะไร

ปล ถอดน๊อตแล้ว ค่อยๆโยก คอนโซนดูก่อน ทีละนิดน๊ะครับ ให้แน่จัยว่า น๊อต ออกหมดทุกตัวแล้ว แค่นั้น ที่เหลือก็ ง่ายแล้วครับ ขยับนิด ดึงน่อย ออกหมดแล้ว !!

ถ้าขาดตก อะไรไป รบกวน ผุ้รู้ ชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ !!!

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2011
  6. manixstreet

47
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มากเลยครับ
    เพราะวันเสาร์ที่ผ่านมาผมถอดโดยไขน็อตแค่ 4 ตัวตรง คอนโซนกลาง(หลัง2 ตรงเกียร์2) และดึงมันไม่ออกนะครับ งัดจนดังกร๊อบๆ(ไม่รู้ส่วนไหนแตก) เลยไขน็อตกลับเข้าที่เดิมครับ แฮ่ะๆๆ

7. natsmooth

834
    0
    0
    เอาจัยช่วยครับ !!!

8. ratkam

ratkam New Member Member

176
    0
    0
    ต้องลองทำตามน้องnats ดูม้างแล้วว)))เผื่อรื้อมาจาเจอเบอร์โทเด็กๆๆที่เคยซ่อนอยู่ใต้คอนโซลกลาง)))มีลุ้น มีลุ้น)))

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้