B14 อยู่ดี ๆ แอร์ไม่เย็นเฉยเลย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sunnyz, 30 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sunnyz

sunnyz New Member Member

130
    0
    0
    B14 ผม อยู่ดี ๆ แอร์ไม่เย็นเฉยเลย คือ ก่อนหน้านี้แอร์ไม่เย็นไปร้านแถว ๆ บ้าน เค้าบอกว่าฟิวส์ขาดแล้วก็เปลี่ยนฟิวส์ให้ แล้วมันก็เย็นตามปกติ พอมาวันนี้อ้าวมีแต่ลมซะงั้นอ่ะครับ

อาการแบบนี้มีนอกเหนือจากฟิวส์หรือป่าวครับที่มีปัญหา รบกวนท่านผู้รู้ช่วยทีครับ

2. redmotor

redmotor New Member Member

182
    0
    0
    เคยเป็นนะ เลยล้างตู้แอร์ ทีแรกคิดว่าคอมพัง ตอนนี้เปิดกลางวันก็หนาวแล้วอ่ะ

3. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ลองตรวจเช็คน้ำยาแอร์ดูว่าขาดหรือเปล่า

4. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    ของผมตอนนี้เป็นอยู่ตรง ตอนแรก มีแต่ลมออกมา เข้ามาหาข้อมูล มีคนบอกว่า บางทีรีเลย์แอร์ เสีย
    เลยลองถอดแล้วใส่สลับกับรีเลย์พัดลม ปรากฎว่าแอร์ออกมาเลยครับ
    แต่บางทีก่อมีแต่ลมสลับกับแอร์ ยังไม่ได้ซื้อของใหม่มาเปลี่ยนเหมือนกัน ลองเช็คเบื้องต้นดูก่อได้ครับ ไม่ยาก รีเลย์อยู่ที่กล่องรีเลย์ลองดูเบื้ัองต้นก่อนครับ เผื่อจะดีขึ้น
    รีเลย์ไม่แพงด้วย เห็นว่าอยู่ที่ ตัวละ 50 - 60 ถึง 200 - 300 ก่อมีตามยี่ห้อ

5. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    ลองเช็คดูหน้าคลัทช์คอมแอร์ครับ อาจจะไหม้หรือช็อตได้

ถ้าก่อนหน้านี้แอร์เย็นปกติ แล้วอยู่ๆ ก็ไม่เย็นแบบฉับพลัน เดินไปเปิดฝากระโปรงดูคอมแอร์เลยครับ ว่าหน้าคลัทช์แอร์หมุนหรือไม่ ถ้าไม่ก็เปลี่ยนหน้าคลัทช์ใหม่ครับ ผมเคยเปลี่ยนเมื่อนานมาแล้ว 700 บาท

เปลี่ยนหน้าคลัทช์ ไม่ต้องแวกซ์ระบบ เติมน้ำยาใหม่นะครับ

6. sunnyz

130
    0
    0
    เป๊ะเลยครับ เป๊ะเลย เมื่อวานให้ช่างแถว ๆ ออฟฟิศมาดูให้ เค้าบอกคลัชคอมแอร์เสีย

ขอคำแนะนำหน่อยครับ มีที่ไหนราคาไม่สูงบ้างครับ อยากเปลี่ยนวันนี้เลย

เมื่อวานถึงขั้นยอมตากฝนเปิดกระจกกันเลยทีเดียว :cry:

7. sunnyz

130
    0
    0
    จะต้องเสียค่าซ่อมเท่าไรกันเนี่ย :cry:

8. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    ผมก็ลงราคาโดยประมาณให้แล้วหนิครับ คุณก็ไปถามร้านแอร์ใกล้ๆบ้าน หรือใกล้ๆออฟฟิศคุณ ว่าเปลี่ยนหน้าคลัทช์เนี่ยราคาเท่าไหร่กัน แพงนักก็ถอยออกมา

1000 บาท ไม่ควรเกินนี้นะครับ เกินว่านี้เกรงว่าเลือดจะอาบศีรษะได้

9. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    คือถ้าอยู่ดี ๆ ไม่เย็นมีแต่ลม ก็เป็นไปได้ ว่า ท่อน้ำยารั่ว หรือ ลีเลย์ในกล่อง หน้าห้องเครื่อง เสีย
    ส่วนครัชหน้าคอมแอร์ เข้าใจง่าก่อนมีอาการ มันจะมีเสียงนำร่องมาก่อนนะ ไม่ได้ปุ๊ปปั๊ป :D

10. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ถูกต้องแล้วครับ
    ถ้าอยู่ดี ๆ ไม่เย็นมีแต่ลม
    น้ำยาก็ดูที่ไดเออร์ครับ
    รีเลย์ก็ลองฟังเสียงดูว่าทำงานหรือเปล่า
    หน้าคลัทช์ก็ลองต่อไฟตรงทดสอบดู

11. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    ตามพี่ๆ บอกเลย จร้าาาา

12. sunnyz

130
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ คลัชคอมแอร์ ช๊อตจริง ๆ ครับ วันนี้ไปเปลี่ยนมาแล้ว อ่วมอรทัยเลยผม

:cry:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้