D.I.Y. ไฟวงแหวน กุญแจ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย cyu, 30 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    หลังจากที่คิดมา 1 คืน ว่าจะทำไงดี ก้เลยลองทำเลยละกัน

นี่อุปกรณ์ที่ใช้ ก็มี ในล่อน ตัดหญ้า พอดีไปเจอมาเลยซื้อมาลองทำ LED smd chip เล็กมากซื้อมาไว้จะทำไฟโลโก้ ละก้ สายไฟ เอาแต่ไส้มัน

ดัดให้เป็นวงกลมพอดีๆ

ทำตำแหน่ง สำหรับ ที่จะวาง LED

ติดกาว LED เข้ากับวงแหวนที่เราทำไว้

เดินวงจรหากัน โดยใช้ ทองแดงเส้นเดียว อาจจะดูยากหน่อย แต่ก้พอทำได้

ทดสอบ ว่า ติดครบ

ลองไปติดตั้ง ที่กุญแจ

ประกอบเสร็จเรียบร้อย สว่างมาก

งบประมาณ ไม่น่าจะถึง50 บาท คับ

P'WAR ถูกใจสิ่งนี้
  2. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    แหล่มเลยครับ ขอบคุณ ข้อมูล diy เจ๋งๆ

3. cyu

120
    2
    0
  4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ขอบคุณครับ

ตัวไนลอน ตัดหญ้า คืออะไรอ่ะครับ

ดูแล้วเหมือนเป็นพลาสติกเส้น ๆ แข็ง ๆ เลยอ่ะครับ

5. vakabayashi

vakabayashi New Member Member

189
    5
    0
    ความคิดสร้างสรรค์มาก ๆ เลย

6. cyu

120
    2
    0
    ใช่ครับ น่าจะเป็น พลาสติก เส็นแขงๆ ดัดยากมากๆ พอดีไปเจอตามร้าน ที่มีอุปกรณ์หลายๆอย่างรวมกัน ถาม คนขายเค้าบอกว่า เป็นในร่อน ตัดหญ้า คิดว่า คงเอาไปใช่ในเครื่องตัดหญ้า อะคับ พอดีเห็น มัน สีขุ่น ๆ น่าจะนำแสงได้เลยขอซื้อเค้ามา เมตรนึง

ประมาณ เป็น เอ็น ตัดหญ้า คับ

ขอบคุณคับ;)

7. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    เยียมเลยคับ

8. cyu

120
    2
    0
    :teeth:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้