ทำไฟเบรคดวงที่3 เป็นหลอด LED ให้ B11 กันเถอะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 28 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    คือเนื่องจากผมสังเกตว่าตอนเหยียบเบรค เข็ม Volt ตกไปพอสมควร เลยสงสัยว่าไฟเบรคในห้องโดยสารคงเป็นตัวปัญหาแน่ เลยเช็คครับ อย่างแรกเช็คว่ากราวลงดีมั๊ย มีสายรั่วตรงไหนรึเปล่า ปรากฎว่าไม่มีครับ งั้นเรื่องสายไฟก็ตัดไป พอทีนี้มาดูที่หลอด ไปหาคู่มือมาดู โอว์พระเจ้า กินไฟตั้ง20กว่าวัตต์ แถมยังเป็นไฟตรงจากแบตด้วย แม่แต่ดับเครื่อง ถอดกุญแจออก กดเบรค ไฟยังติด อันนี้ต้องลอง ฮ่าๆๆ บอกได้คำเดียวเลยว่า "แดกกระจาย ถ้ายิ่งกดนาน" ดังนั้น ผมจึงกล้าลองดี(หรือบ้ารึเปล่า....ไม่แน่ใจ) เปลี่ยนหลอดให้มันซะหน่อย เป็น LED ซึ่งประหยัดมากกว่าแน่ๆ(เท่าไหร่ไม่รู้..) ขั้นตอนดังนี้ครับ

1. ชำแหละตัวไฟเบรคออกมา

2. เอาหลอดไฟด้านในออก(จะบอกทำไมเนี่ย มันต้องเอาออกอยู่แล้ว...... ==")

3. เอาโคมสะท้อนแสงสีเงินด้านในออกด้วย ถ้าไม่เอาออกจะวางหลอดใหม่ไม่ได้ ตรงนี้ต้องตัดสายไฟสองเส้น(เหลืองดำ)ที่ติดอยู่กับโคมออกนะครับ ไม่งั้นเอาออกไม่ได้ :p

4. ถ้าสายไฟยาวพอก็ไม่ต้องต่อ แต่ถ้าสั้นก็ต้องต่อสายเพิ่มความยาว ของผมเป็นอันหลังครับ ตอนตัดสายโง่เอง ไม่วัดระยะเดินสายไฟก่อน (เหมือนผมโ่ยังไงไม่รู้ :eek:)

5.ซื้อหลอด LED สีแดงแบบ6เม็ด จำนวน2หลอด ถ้าให้ดีเอาหลอดที่มีพื้นหลังสีดำ ไฟสะท้อนชัดกว่าพื้นหลังใสๆ อันนี้มีประสบการณ์มาแล้ว พื้นใส กับพื้นดำ หลังจากนั้นเอามาประกบกันตามแนวตั้ง เล็งให้ตรงกัน แล้วหยอดกาวช้าง หรือกาวร้อนที่เขาใช้ทำกรงนกก็ได้ครับ

6. ต่อสายเสร็จแล้วลองเหยียบเบรคดูว่าติดมั๊ย อย่าเพิ่งประกอบก่อน (เหมือนผม เพราะถ้าคุณต่อสายสลับเส้นกัน มันจะไม่ติด ต้องถอดมาสับสายใหม่ โง่รอบ2ผม :cry:)

7. หลังจากนั้นก็ประกอบเข้าเหมือนเดิม ตอนวางหลอดด้านในโคม ยึดหลอดกับเทป2หน้าได้ครับ หรือเอาปืนกาวยิงก็ได้ แต่ก่อนทำ ลองประกบโคมก่อน แล้วถอดออกมาเล็งแนวด้านในดีๆนะครับ

8. ประกอบเสร็จ ทีนี้หากระจะไปส่องหลัง แล้วลองเหยียบเบรคดู แล้วท่านจะ..... :D

หลังจากนั้นลองเปิดกุญแจ ยังไม่สตาร์ท ลองเหยียบดู เข็มยังกระดิกครับ แต่น้อยมาก ต้องมองดีๆ ส่วนตอนสตาร์ทเครื่องแล้วลองเหยียบดู ปรากฎว่าเข็มไม่กระดิกเลยครับ (ขอให้พี่ๆเพื่อนๆที่จะทำเป็นเหมือนผมนะคร๊าบ) ทีนี้หล่ะ ไฟเบรคในห้องโดยสารเราก็จะเป็นจุดๆ สว่างแบบรถใหม่ แถมร้อนน้อยกว่าหลอดใส้ด้วย ก็แหงล่ะ หลอด LED นี่ ซึ่งจะต่างจากของเดิมที่จะสว่างทั้งโคม แต่ไฟไม่เข้ม ตรงกลางโคมจะแดงอ่อน ริมๆโคมจะเข้มๆ เหมือนไล่สียังไงยังงั้น อิอิ

นี่คงเป็นแนวทางเบื้องต้น เบื้องต้น สำหรับคอ DIY นะครับ ไว้เด๋ววันหลัง ถ้าผมคันไม้คันมือขึ้นมาอีก ทำซนอะไร เดี๋ยวจะทะยอยมาเรื่อยๆนะครับ อย่าเพิ่งหนีไปไหนกันก่อนนะคร๊าบ มิตรรักแฟนชาวบ้าน อิอิ

*ปล. ช่วยตัวเองประหยัดไฟรถค๊าบ 5555............ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาอ่านครับ

2. ขอบคุณสำหรับไอเดียแหล่มๆครับ..

3. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    อยากเห็นค๊าบบ ขอดูรูปหน่อยน๊าา

4. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ไม่เปลืองมากหรอกครับ เพราะมันได้ถูกออกแบบมาแล้ว เพียงแต่หลอดใส้มันจะกินกระแสเยอะตอนติดสว่างครังแรกเท่านั้นเอง
    ของผมตั้ง 32 W แน่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2011
  5. Excited Rider

576
    2
    18
    นี่ครับ ถ่ายจากกล้อง HTC touch2 กล้องมันนี่กากมากๆ ขอบอก แต่ผมก็ใช้มัน ฮ่าๆๆ

6. konankit

198
    5
    18
    แสบตาเลย :D

7. Excited Rider

576
    2
    18
    คือของจริงมันสวยนะครับ กำลังดี ไม่ฟุ้ง เห็นเป็นเม็ดๆเลย แต่กล้องที่ถ่ายนี่มันห่วยแตก ภาพเลยออกมาอย่างที่เห็น

8. konankit

198
    5
    18
    อ่อ หมายถึง สว่างมากเลยครับ น่าลองเหมือนกัน ^^

9. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    เคยทำเเต่ไฟหลังเบรค หลัง งะ ครับ เอาLED 10 มม + เเผ่นปรินอเนกประสงค์ + ฝืมือการบัดกีกับการวางเเนวไฟ
    + ซีลีโคลดำ เก็บงาน + สายไฟเล็กน้อย ใช้ได้มาเกือบจะปี ละ ครับ มีขาดบ้างเป็นบางหลอด ถ้าชุดที่ใส่นี้เสีย กะว่าจะมีวิธีเอา LED 4 ขามา
    ลองทำดู
    *** ไฟเบรคดวงที่ 3 นี้อยู่ที่กระจกบานหลังใช่เปล่า หว่า กระผมเอาออกไปละครับ มันตระหงิดสาย ตา 555

10. Excited Rider

576
    2
    18
    ใช่เลยคร๊าบเพ่ ฮ่า ๆ

11. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ท่านใดมีไฟดวงนี้สภาพดี ไม่ได้ใช้ ผมรบกวนขายผมนะครับ

12. Excited Rider

576
    2
    18
    หมายถึงว่าทั้งตัวเลยใช่ไหมครับ ทั้งฐานและตัวโคมมัน

13. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ช่ายแล้วครับ

ไฟดวงนี้ของรถพี่ก็มีแต่มันหัก เพราะตอนพี่อยู่ ม.2 เป็นคนไปแงะมันออกเอง
    อยากได้มากมาย จะได้ของครบ ๆ ครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้