มี3เรื่องอยากได้คำแนะนำจากผู้รู้

การสนทนาใน 'Fit Club' เริ่มโดย coldplay, 22 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. coldplay

coldplay New Member Member

1
    0
    0
    ผมขับJAZZ แบบเดิมๆแต่เจอปัญหาอยู่3เรื่อง
    1. เวลาวิ่งถึง100-120 เหมือนมีกลิ่นเหม็นไหม้และเสียงวีดๆไม่รู้สาเหตุ
    2. ต้องเติมลมยางทุกๆอาทิตย์เหมือนซึ่มตลอดเวลาไปร้านยางก็บอกไม่รั่วไม่ซึ่ม
    3.เวลาเข้าโค้งรู้สึกเวียงมากๆทั้งที่ไม่ได้ขับเร็ว
    รบกวนผู้ที่รู้แนะนำไห้หน่อยครับขอบคุณทุกท่านครับ

2. jazz_2687

jazz_2687 New Member Member

22
    1
    0
    1.เป็นกันแทบทุกคันครับ จนถือว่าเป็นเรื่องปกติสำหรับ jazz ครับ ใช้ไปได้สักระยะนึง ก็จะหายไปเองครับ (ก็นานอยู่นะ ของผมเกือบ 2 ปีแหนะกว่ากลิ่นจะหาย) ส่วนเรื่องเสียงวีด รถคุณ turtle jazz เกียร์ AUTO หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็น่าจะมาจากเกียร์ครับ ซึ่งถือว่าเป็นจุดด้วยของเกียร์ CVT ตัวนี้เลยครับ เป็นปัญหากันมาก มันไม่ใช่แค่มีเสียงนะครับ บางคนรอบสวิง เกียร์กระตุก เป็นกันเยอะแยะเลย ลองเข้า 0 ปรึกษาช่างดูครับว่าจะแก้ยังงัย แต่โดยส่วนมากเขาก็จะแค่เช็กๆเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ และก็อัพโปรแกรมเกียร์ให้ใหม่นะครับ อาจจะดีขึ้น แต่สักระยะอาการก็จะกลับมาอีก.........งัยแนะนำให้เครมเลยครับ หลายๆคันเขาก็เครมกันไปแล้ว แนะนำให้ไปที่ 0 ใหญ่บางนาเลยนะครับ ชัวร์กว่า

2.ลองเติมลมแบบเต็มๆดู เอาสัก 40 psi แล้วลองเอาจุ่มน้ำดู สังเกตุดูสักระยะ ถ้ารั่วถ้าซึมตรงไหน จะเห็นเป็นฟองน้ำลอยพุดๆขึ้นมาเลยครับ

3.ถือว่าเป็นปกตินะ สำหรับรถลักษณะแบบนี้ เพราะจุดถ่วงดุลน้ำหนักมันอยู่สูง ฐานล้อก็แคบ เวลาเข้าโค้งจึงออกอาการชัดเจน วิธีแก้ ที่พอทำได้ก็ให้ลองโหลดรถลงมาสัก 1.5 - 2 นิ้ว ง่ายสุดก็เปลี่ยนไปใช้พวกสปริงแต่งยี่ห้อต่างๆครับ เพื่อลดจุดถ่วงดุลน้ำหนักของรถให้ต่ำลงมางัยครับ อาการเหวี่ยงของรถก็จะลดลงครับ หรือใส่พวกล้อ 17 เพราะเป็นการไปเพิ่มน้ำหนักที่จุดถ่วงดุลด้านล่างให้มากขึ้น ก็จะช่วยลดอาการได้ในระดับนึงครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤษภาคม 2007
  3. auikung

auikung Member Member

587
    9
    18
    ของเรา100 - 120 เนี่ยไม่มีกลิ่นเหม็นไหมนะ จะมีกลิ่นก็ต่อเมื่อขับซัก 150 อะ

เรื่องยางกับอาการเหวี่ยงนะ ถ้าตอนนี้ยังเป็นของแม็กกับยางติดรถนะ ผมว่าเปลี่ยนแม็กเปลี่ยนยางให้หน้ากว้างขึ้น แล้วโหลดซักหน่อยจะดีขึ้นเยอะคับ

4. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    1 อันนี้ไม่ทราบคับ ผมใช้เกียร์ธรรมดาอ่ะ
    2 ลองเปลี่ยนร้านเช๊กดูดีมั้ยคับ ตอนเค้าเช๊กได้ถอดล้อเอามาดุเลยมั้ยคับ หรือว่าไง มีหลายกรณีนะคับอันนี้ ยางอาจจะใส่ไม่ดี ล้ออาจจะดุ้งทำให้ซึม ลองเช๊กดูคับ
    3 ถ้าล้อเดิมติดรถ ฐานล้อมันจะแคบมาก อีกทั้ง หน้ากว้างยางก้อแค่ 185 เท่านั้น แถมสปริงเดิมหลังเนี่ยจะค่อนข้างยวบมาก แก้ได้โดยการเปลี่ยนยาง หรือล้อได้ก้อดีคับ หรือถ้าอยากให้ชัดก่านั้นก้อสปริงโหลดซักชุดคับ ดีขึ้นอย่างมากแน่นอนคับ หรือจะเปลี่ยนแค่สปริงอันนี้ผมว่าก้อดีขึ้นเช่นกันนะคับ

ลองดูคับ

5. Ekq_SunG_FitGD1

Ekq_SunG_FitGD1 New Member Member

40
    0
    0
    1.กลิ่นที่เหม็น(คล้ายน้ำยาดัดผม)น่าจะมาจากแคต เพราะผมใส่แคตแต่งแล้วหาย วิ่งเท่าไหร่ก็ไม่มีกลิ่น ส่วนเรื่องเสียผมไม่ทราบ เกียร์ธรรมดา
    2.สมัยก่อนผมก็มีปัญหาเรื่องลมยาง เติมบ่อยมาก แต่หลังจากมาใช้ไนโตรเจน ก็ดีขึ้นเยอะเลยครับ
    3.ก็อย่างที่เพื่อนๆบอกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้