เข็มวัดความร้อน มันสวิงครับ มีวิธีแก้ไขรึป่าวครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย konankit, 22 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    รถผม B14 ปี 95 ครับ เข็มวัดความร้อน มันชอบสวิง ไปมาเวลา ขับอะครับ
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร แล้วมีวิธีแก้ไขรึป่าวครับ เป็นมาได้ สักพักนึงแล้วครับ
    แต่มันไม่ได้สวิงตลอดเวลานะครับ มันจะสวิงเป็นพักๆ ขอความช่วยเหลือด้วยคร้าบบ

:eek::eek::eek:

2. Max_B14

Max_B14 New Member Member

104
    0
    0
    อาการเดียวกับของผมเลย

ของผมเป็นที่เซนเซอร์วัดอุณภูมิ ตรงขั่วมันหลวม เปลี่ยนเซนเซอไปหายสนิดเลย

3. konankit

198
    5
    18
    แล้วเซ็นเซอร์ ความร้อนอยู่ตรงไหนอะครับ
    เอ้ย เซนเซอร์อุณหภูมิอะครับ

4. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ถ้าเป็นที่ไมค์pmมาบอกนะ ผมจะยกชุดวัดอุณหภูมิให้ มีเหลือเป็นอะไหล่อยู่ ฟรีคับ

5. konankit

198
    5
    18
    ขอบคุณมากๆเลยครับ :D

6. konankit

198
    5
    18
    รบกวนขอรูปตำแหน่ง ตัวเซ็นเซอร์อุณหภูมิให้ทีครับ ผมไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหน :cry:

7. Max_B14

Max_B14 New Member Member

104
    0
    0
    ถ้าจำไม่ผิด อยู่ตรงฝาสูบด้านหลังอะครับ จะมีสายไฟออกมาเส้นนึง

8. konankit

198
    5
    18
    ขอบคุณคร้าบ เด๋วฝนหยุดตก จะลองไปเช็คดู

9. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    มาติดตามความคืบหน้า

10. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    รอดูด้วยคน เมื่อเดือนก่อนมันเป็นแบบนี้ แต่จู่ๆมันก็หาย งง

11. konankit

198
    5
    18
    รายงานความคืบหน้า มะตอนเย็น ลองไปหาตัวเซนเซอร์แถวๆ ฝาสูบด้านหลังดู ปรากฎว่า เห็นมีสายไฟ เส้นนึง โยงออกมา
    เลยลอง จับไล่ๆไปดู ปรากฎว่า ...
    สายไฟมันหลุดติดมือออกมาเลยครับ งานเข้าละไง สายไฟอะไรก่อไม่รู้ ต่อจากตรงไหนก่อไม่รู้ เหมือนมันพันๆเอาใว้เฉยๆอะครับ
    ดูเข็มวัดความร้อน ตอนสตาร์ทเครื่องก่อยังไม่ทราบแน่ชัด เด๋วลองสังเกตุตอนกลับบ้านดูครับ แล้วจะมาขอความช่วยเหลืออีกที

ปล.ใครพอจะทราบบ้างครับ ว่ามันคือสายไฟอะไร อยู่แถวๆด้านหลัง จานจ่าย ข้างล่าง หม้อกรองอะครับ สายไฟเส้นเดียวโยงไปที่ฝาสูบ แต่ผมยังไม่ทันสังเกตุ มันหลุดติดมือมาแว้วว

12. konankit

198
    5
    18
    สรุป น่าจะเป็นสายของตัววัดอุณหภูมิครับ
    เพราะวิ่งกลับมาบ้าน เข็มแน่นิ่งไม่กระดิกเลย
    ตอนนี้ใครพออธิบายได้บ้างครับ ว่ามันต่อจากตรงไหน รบกวนช่วยชี้แนะด้วยคร้าบ

13. konankit

198
    5
    18
    หาเจอแล้วครับ เอาไปพันใหม่ ตอนนี้ใช้งานได้ปกติ ไม่สวิงแล้วด้วย ขอบคุณทุกท่านด้วยนะครับ

14. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ถ้าไม่ลำบาก รบกวนถ่ายรูปสายไฟมาให้ดูหน่อยซิครับ

15. joeyB14

joeyB14 New Member Member

26
    1
    0
    อยากขอดูรูปด้วยคน

อาการนี้เป็นมานานแล้วเปลี่ยนเรือนไมท์ก็ไม่หาย

16. konankit

198
    5
    18
    รูปเด๋วผมถ่ายให้นะครับ ตำแหน่งของเซนเซอร์อยู่ตรงฝาสูบด้านหลังนะครับ
    เราหันหน้าเข้าหาตัวเครื่อง ด้านขวาจะเป็นจานจ่ายใช่มะครับ ตรง ช่วงโค้ง ของฝาสูบเครื่อง ที่อยู่ด้านหลังจานจ่ายอะครับ
    มันจะมีเหมือนน๊อต อะไรสักอย่าง ยื่นๆ ออกมาครับ(ตัวเซ็นเซอร์ครับ) มีสายไฟเส้นเดียว เกี่ยวเอาใว้อยู่ ครับผม

หาง่ายๆครับ หาจานจ่ายที่อยู่ด้านขวามือแล้วมองต่ำลงมา ตรงช่วงฝาสูบเครื่อง แต่อยู่ด้านหลังครับ เห็นแน่นอน
    ส่วนรูปเด๋วยังไงผมถ่ายมาให้นะครับ แต่อาจจะไม่ชัดเท่าไหร่ กล้องติดมือถือทำมะดาๆ ครับผม

17. konankit

198
    5
    18
    นี่ครับ รูป
    มุมมองจากด้านบนนะครับ

ส่วนรูปนี้ ตรงเซนเซอร์ ที่ผมวงกลมๆจางๆใว้(พอดียังไม่เคยแต่งรูปเลย ขออภัยด้วยนะครับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้