// รางเบาะ EK9 กับ DC2 มันต่างกันยังไงหรอคับ //

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ulma69, 30 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ulma69

ulma69 New Member Member

313
    1
    0
    ** คือกระผมได้เบาะ SR3 มา ตอนซื้อทางคนขายเขาบอกว่า เป็นราง EK9 แต่พอเอามาใส่เมื่อกี้ ก็เป็นว่าใส่ไม่ได้ รูหลังสั้นกว่า 1 รู เบลล์ข้างก็ติดพรม (อุตส่าห์สับรางเบาะแล้วกลัวว่าลูกบิดจะติดท้าวแขน)

..... ขอถาม .....
    1. น็อตรูหลัง ถ้าไม่ใส่จะเป็นอะไรป่าวคับ (หรือมีวิธีอย่างอื่นแนะนำไหมคับ)

2. เบลล์มันติดข้างๆ (ส่วนใหญ่แล้วเพื่อนๆถอดออกกันเลยป่าว หรือว่ายังคับ)

ปล.รถผมใส่ท้าวแขนกลางสูงๆอะคับ อยากดูรูปจังเลยว่าราง 2 ตัวนี้ไอรูหลังเนี่ยมันต่างกันยังไง ขอบคุณคับ

2. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    น่าจะเป็นราง DC2 นะครับท่ารูไม่ตรง 1 จุด

เบาะสําหรับ ek ek9 ตัวนี้ถ้าจะใส่แบบเค้าจริงๆต้องเอาลูกบิดไว้กลางครับ ไม่งั้นจะติด , ทําเหมือนตัว type R อ่ะครับ เดียวแนบรูปให้ดูนะครับ

*** ปล.อัพรูปไม่ขึ้นหว่า เข้าไปดูเองละกัน
    http://image.free.in.th/show.php?id=9ad51364e35850cebdb59302b08fdd46

3. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    Ek 9 ใส่ได้เลย รูยึดน๊อตตรง
    ส่วน dc2 ยึดได้ 3 จุด อีกจุดนึงสั้นเกินไป
    ร้าง DC2 เตี้ยกว่า ek9 1 นิ้ว
    ผมใส่ราง dc2 อยู่
    ส่วนลูกบิด ถ้า ใส่แบบถูกต้องต้องอยู่ ตรงกลาง แต่ต้องใส่ เท้าแขนเตี้ย

ถ้า ใส่เท้าแขนเดิม เอาออกไว้ด้านนอกก็ได้ เบาะสลับกันได้

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ส่วนจุดยึดที่ไม่ตรง ก็ต้องไปให้ร้านเชื่อมเหล็กต่อมาอีกสักนิ้วนิด ๆ แล้วเจาะรูให้ตรง

หรือจะเชื่อมแหวนแปะไปเลยก็ได้ ใช้รูแหวนตรงรูน็อตเลยครับ

5. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    ขอตอบข้อ 1 และกันเพราะเบาะรถก็ไม่ได้ยึดเหมือนกัน
    นั่งขับไม่เป็นไรครับแน่นอยู่ แต่ผมก็จะเชื่อมตัดต่อเหมือนกันเพื่อความสบายใจ และดูไม่น่าเกียจด้วย
    ไม่ทราบว่าตามในรูปเหมือนกันแนเลยช่ายมั้ยครับตรงที่วงไว้นะครับ

6. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    วิธีดูเบี้ยงต้น
    ราง dc2 จะมีหมุด 3 หมุดคับ น๊อต 6 เหลี่ยมมีพลาสติกครอบ
    ถ้า ek9 จะมี 2 หมุด
    ส่วนรูไม่ตรง ก็ราง dc2 แน่นอนคับ

7. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ของผมก็ราง dc2 น๊อตตัวไม่ทรงก็เอาแหวนรองแล้วขันเอาเรยอ่ะครับ

8. ulma69

313
    1
    0
    - ผมสลับลูกบิดไว้ด้านขวามือแล้วคับ (เพราะรถใส่ท้าวแขนกลางเดิมๆ เลยต้องสลับรางคับ)

- ส่วนรางก็กะว่าจะใส่อย่างนี้ไปก่อนแล้วไปให้ร้าน เชื่อมแหวนอีแปะให้คับ

- แต่ตอนนี้ปัญหาก็คือ เบลล์เดิมๆที่ติดมากับเบาะ มันติดพรมผืนใหญ่ เวลาเลื่อนเบาะมันติดอะคับ (ส่วนใหญ่แล้วเบลล์ต้องถอดด้วยหรือป่าวคับ ขอบคุณคับ)

9. ulma69

313
    1
    0
    เชื่อมตัดต่อแบบไหนหรอคับพี่ ให้มันเนียนๆอะคับ

ปล. พี่ขายค้ำเสาซีด้วยหรอคับ มันเป็นงานที่ไหนหรอคับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 12:59:59 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:00:02 ----------

เชื่อมตัดต่อแบบไหนหรอคับพี่ ให้มันเนียนๆอะคับ

ปล. พี่ขายค้ำเสาซีด้วยหรอคับ มันเป็นงานที่ไหนหรอคับ

10. ulma69

313
    1
    0
    ผมรองแหวนก็ไม่ถึงอยู่ดีอะคับ ไม่ทราบว่าต้องใช้แหวนแบบไหนหรอคับ ขอบคุณคับ

11. G-SPEC

G-SPEC New Member Member

24
    0
    0
    ถ่ายรูปมาชม จะได้ช่วยดูกัน ครับ

12. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0

ผมไม่ได้ต่อที่ปลายมันนะครับ ตัดเข้าไปให้ลึกหน่อยแล้วทำออกมาใหม่เลย แล้วเจาะรูใหม่มันก็จะมีแค่รูเดียวดูดีกว่า
    ช่ายครับผมขายอยู่ ทำเองดีไซด์เอง ติดตั้งให้ด้วย

13. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เพื่อความปลอดภัย ขันให้ครบ 4 ตัวดีกว่าครับ

เดวเวลาโดนกระแทกแรง ๆ เบาะมันจะหลุดออกมาได้ครับ

14. ulma69

313
    1
    0
    เดี่ยวไปทำก่อนจะถ่ายรูปมาให้ดูนะคับ

15. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ของผมถอดเบลล์เดิม มาใส่ก่ะราง dc 2 ไม่ติดพรมนะครับ ส่วนราง ให้ร้านเบาะเชื่อออกมาและเจาะรูใหม่ได้ครับ จะได้แข็งแรง

16. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    เห็นด้วยคับ ต้องใส่เท้าเเขนเตี้ย ของผมก็ใส่ DC2 เลยต้องใส่ลูกบิดไว้ด้านขวา อย่าไปซีเรียสเลยคับ ยังไงก็ EK 4ประตู อยู่ดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้