rover 220 สตาร์ทไม่ติด กลุ้มใจมาก

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย เอ๋ C210, 21 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เอ๋ C210

เอ๋ C210 New Member Member

25
    0
    0
    ขอปรึกษาทุกคนด้วยครับ โรเวอร์ 220 เครื่องเดิม จอดไว้แค่ 2 วันอยู่ดีๆก็สตาร์ทไม่ติดลองให้ช่างเช็คดูเค้าบอกว่าไฟมาแต่น้ำมันไม่มาตอนแรกนึกว่าปั๊มติ๊กเสียก็เลยต่อตรงเข้าปั๊มติ๊กปรากฎว่าปั๊มทำงานปรกติ
    ช่างบอกว่าแบบนี้น่าจะเป็นที่ระบบไฟอะไรซักอย่างที่ไม่ยอมจ่ายไฟเข้าปั๊มติ๊ก แต่ก็เกินความสามารถเค้าแล้วครับก็เลยไม่รู้ว่าต้องเช็คตรงไหนบ้างหรือควรให้อู่แถวไหนทำครับรบกวนเพื่อนๆในนี้แนะนำด้วยครับ กลุ้มใจ
    รถจอดเป็นอาทิตย์แล้ว ผมอยู่แถวบางนาครับ ขอบคุณครับ :cry:

2. โย่ง199

โย่ง199 Guest

0
    0
    0
    Rover 220 สตาร์ทไม่ติด

ไม่ทราบว่าก่อนหน้าที่จะนำรถไปจอด ไปซ่อมอะไรมาหรือเปล่า เพราะอยู่ดีดีไม่น่าจะสตาร์ทไม่ติด ขั้นแรกให้เช็คที่ฟิวส์ทุกตัวก่อนว่ามีตัวไหนขาดหรือเปล่า เพราะโดยมากถ้าบิดปุ่มสตาร์ทแล้วเงียบ แสดง
    ว่าฟิวส์ขาด แต่ถ้าสตาร์ทแล้วมีเสียงเครื่องจะติดแต่ไม่ติดจะต้องเช็คหลายจุด ตั้งแต่ หัวเทียน สายหัวเทียน จานจ่าย คอยล์ Airflowหรือลิ้นปีกผีเสื้อ และสุดท้ายน้ำมันที่เติม ถ้าชอบเติม Gasohol บ่อย แล้วไม่ค่อยได้ใช้รถ แอลกอฮอล์ที่ค้างอยู่ในระบบจะชอบกัดยางปั้มติ๊กในถัง และยางรองตีนวาว์ลจนกรอบแตก ซึ่งเจอมาหลายคันแล้วเพราะเชื่อโฆษณามากเกินไป ( ยกเว้นรถรุ่นใหม่ ๆ ที่ในคู่มือ
    ระบุให้ใช้Gasoholได้ ) ซึ่ง Spec ของ Rover 220 Turbo ในคู่มือให้ใช้เบนซิน 95 อย่างเดียวครับเนื่องจากเป็นรถรอบจัด ถ้าเติมน้ำมันผิดประเภทจะมีปัญ หาตามมาภายหลังครับ
    ถ้าลองตรวจเช็คทุกจุดแล้วไม่มีปัญหาก็ต้องเรียกช่าง Rover โดยตรงแล้วละครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้